Hà Nội cần giúp đỡ mới bắt bé xích về

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi siberianbu, 24/9/13.

1. siberianbu

siberianbu Thành viên Mới

Ðề: Hà Nội cần giúp đỡ mới bắt bé xích về

Rất cám ,ơn sự nhiệt tình của các bác , em vô cùng cảm kích hehee !

Bọn này ăn lắm mà sao ị ít thế nhỉ , em thấy có 1 2 bãi nước nhớt với 1 2 bãi có phân xanh lá cây bé tí thôi à .

Đậu đũa , đỗ đen , và các loại đỗ khác em đều ngâm nước hoặc luộc chín rồi mới cho ăn . vì tìm hiểu thì thấy ăn sống các loại đỗ rất độc và hại cho chim !

Đc cái hnay tắm xong rỉa lông cánh với phơi nắng cái khác ngay . mỗi tội nhà em hơi bé mà mọi người hay thức khuya nên 1 ngày nó đc ngủ có 7 tiếng bủôi tối , còn trưa nó ngủ 1 2 tiếng nữa thui Bg nó vẫn thức nghịch mấy đồ nhựa này !

Vì chợ gần nhà em ko có ngô nên em trộn dealac với kê và thóc có đc ko bác ? !
    Vẫn chưa bác nào giải đáp giúp em đông này thì làm sao dữ ấm cho nóa :(

Thông thường tắm xong rồi phơi nắng hay vừa phơi vừa tắm nhỉ , hi vọng mai lại nắng để cho nó tắm tiếp hêhe

Last edited by a moderator: 28/9/13
  2. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

-đậu ngâm nước là ok,đợi cho đậu hút nước to ra là dùng được còn tốt hơn là để nó nảy cái mầm nhú ra thì tuyệt rùi, còn nấu chín thì dinh dưỡng sẽ giảm.

-ridielac trộn vào thì ok nhưng mình ko biết liều lượng bao nhiêu là đủ vì nó có tới 20 loại vitamin và khoáng nếu dùng song song với chế độ ăn đa dạng thì sợ dư vitamin và nếu như thì con nguy hơn là thiếu vì thiếu thì dễ biết nếu dư thì nó ẩn bên trong có thể làm chim đù đờ ko thông minh,nghiên cứu riêng bạn có thể tìm hiểu,mới đầu cũng đinh bổ sung dạng ăn viên và ridielac nhưng nhát tay ko dám và bây h chịu khó cho ăn đa dạng vì thiết nghĩ ngoài rừng hem có mấy dạng đó nó đâu có mà ăn nên mình ngoài tinh bột và đậu ra thì lên cái list rau củ quả chia ra cho ăn mình nghĩ sẽ tốt gần với tự nhiên và mỗi loại mình đều nghiên cứu hàm lượng ví dụ có 6 loại rau nhiều dinh dưỡng và vitamin nhất thì chọn 2,3 loại ra thường cho ăn,tặng bạn list vitamin từ rau củ có thể chọn lọc.
    Thành phần
    Rau quả tiêu biểu
    Vitamin A
    Có thể duy trì thị lưc và sức khỏe của tế bào niêm mạc, điều tiết sự trao đổi chất của da
    Bí ngô, Súp lơ xanh,Cà rốt, Cà chua, Cam,Sơn tra, Dưa hấu, Anh đào…
    Vitamin nhóm B
    Trợ giúp sản sinh năng lượng và điều tiết sự trao đổi nhiệt lượng, chống mệt mỏi
    Ngô, Bí ngô, Đậu phộng, Cà tím,Nấm
    Vitamin C
    Có thể chống oxy hóa, ức chế sự hình thành hắc sắc tố.
    Cải thìa, Bạc hà, Ớt chuông, Cải thảo, Súp lơ trắng, Cam, Quýt,Kiwi
    Vitamin E
    Có thể chống oxy hóa, làm chậm sự lão hóa
    Vừng đen, Đậu phộng , Hạt hướng dương…
    Vitamin P
    Có thể bảo vệ mạch máu, tăng cường hoạt tính của Vitamin C
    Táo, Cam, Quýt
    Vitamin U
    Có thể phòng tránh lở loét và làm vết loét mau lành
    Cải bắp, Rong biển, Cải bắp tím…
    Folic acid
    Chất cần thiết cho sự hình thành hồng cầu trong cơ thể
    Cải bó xôi, Súp lơ trắng
    Calcium
    Duy trì chức năng bình thường của cơ, xương hệ thần kinh
    Cải thìa, Cải thảo, Rau cần, Côn bố ( hải đới)
    Sắt
    Hỗ trợ chức năng tạo máu của cơ thể, phần lớn tồn tại trong rau quả có màu xanh đậm
    Cải bó xôi, Rau ngò, Cải xanh, Mộc nhĩ, rau dền xanh, rau diếp. rau muống,…..
    Kẽm
    Là một trong những khoáng chất cần thiết cho sự sinh trưởng.
    , Hạt hướng dương, hạt bí ngô, Anh đào, Sơn tra…
    Nguồn : Rau quả dinh dưỡng

3. siberianbu

Bg trời nắng nóng nên em tắm thường xuyên cho nó rồi

Hnay tắm xong phơi nắng từ 10h > 11h xong cho ra chỗ dâm , nó đậu ở cái sà kiểu gì mà sà nó sập xuống , nó vỗ cánh rơi tự do xuống đất . Chạy vào nhà quanh co 1 lúc rồi đùng phát đứng yên , chân ko đứng nữa mà quắp hết vào nhau bất động 100% . Sợ quá em ko biết nó có làm sao ko ? Nhưng đến khoảng 2h chiều sau 1 giấc ngủ trưa thì nó lại chạy nhảy tung tăng như bt ?

Ko biết là do thiếu ngủ hay phơi nắng quá lâu hay tại sà rơi xuống làm nó bị hoảng ????

Vụ cắt móng chim chưa ai làm ạ ? Và vụ phải ngủ đủ thì với những ng như em , nhà bé và thức khuya thì phải làm sao để chim ngủ đủ giấc ? Thời gian ngủ trưa của nó có đc tính ko nhỉ ?

4. huynhng9999

huynhng9999 Thành Viên

xem ra chủ củ bỏ bê qua chủ mới quá thướng bé rùi đây................

5. siberianbu

:))) vào tay em thì phải cẩn thận và khoa học bác à . hehehee

Em chỉ muốn điều gì thực sự tốt và cần thiết cho nó thôi . hicc

Em vừa mới ngủ dậy bg mới tắm cho nó mà nắng gắt quá nên phơi ở chỗ râm râm , có gió lùa tý chắc chả sao ..

6. siberianbu

Mấy bác ơi giúp em với , ngày hnay em thấy chim em đi phân lạ quá , ko phải xanh mà uốn như bình thường . hnay nó ị cả xanh , cả nâu mà cái phần nâu lúc khô thì trông như hạt kê ấy ạ . Mới cả phân bây giờ nó cứ sền sệt ko thành hình giun đũa nữa mà là thành cục tròn màu nâu . Có phải do em cho ăn đồ tươi nhưng để lâu quá ko ? Ăn đồ ỉu ấy , hnay bận quá mà hicc

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé