giúp mình thuần em vẹt này với

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Tien_hoa, 3/7/11.

1. Tien_hoa

Tien_hoa Thành viên Mới

mình có em vẹt mua về gần được một tuần rồi. mình theo các bạn để nó đói nưa ngày, sau đó để thức ăn lên tay, nó nhìn thấy cũng lại gần lại mổ thức ăn trên tay mình. giờ mình phải làm thế nào để thuần nó tiếp. vì trừ lúc ăn ra, nhưng lúc bình thường mình lại gần nó, nó toàn chạy thôi à, mình cho tay vào thì trừ lúc nó chạy, thì nó quay sang khè khè căn tay minh chứ, giúp mình với,
    hình em vẹt của mình nè

2. Gen4

Gen4 Thành viên Mới

Ðề: giúp mình thuần em vẹt này với

Cứ như vậy bao giờ cho nó quen hẳn đi. Rồi lúc đó chỉ đưa tay ra nó sẽ nghĩ bạn mang thức ăn cho nó thì nó không còn sợ nữa... :|

3. ahaj94

ahaj94 Thành viên Mới

tốt nhất là pạn tiếp xúc vs nó nhìu vào trước đã, cho nó wen mặt chủ nó đã. sau đó thy` mới thực hiện phương pháp cho nhịn đói

4. craven27

craven27 Thành Viên

Theo mình thì trước mắt cứ thế đã... khi cho nó ăn và chạm nhẹ vào cổ, đầu nó... Cứ thong thả ^^

5. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

theo mình thì bước tiếp theo là bạn lấy cái que nó thường đậu trong lòng đó, lấy que ngắn ngắn thôi, rồi đưa tới nó, đưa từ từ nhẹ nhẹ thôi, đừng làm vội quá nó sợ, bạn đưa đến cạnh chân nó (thân que song song với chú chim) rồi ấn nhẹ thân que vào phần chân của nó, sao cho nó hơi mất thăng bằng và nói "leo lên" nói giọng nhẹ nhàng thôi nhưng phải rõ ràng, làm như vậy nó sẽ để chân lên que bạn đang cằm để đứng, nếu chim bỏ chạy chỗ khác thì bạn cần từ từ nhẹ nhạng di chuyển cây que tới vị trí của nó và làm lại từ đầu, mỗi lần như vậy chỉ nên kéo dài 5 - 10 phút, rồi cho chú chim nghỉ chút khoảng 1,2h sau thì tập lại. Sau khi nó leo lên thân que thì bạn nên thưởng cho nó một phần thức ăn mà nó thích nhất, rồi sau đó bạn cho nó leo xuống cây que, và rồi tiếp tục lại từ đầu rồi cho nó ăn mỗi khi nó leo lên cây que. Khi nó đã dần quen với việc leo lên cây que mỗi khi bạn đưa tới thì bắt đầu bạn thu ngắn khoảng cách tay bạn cầm que và chú chim, cho đến khi bạn dùng ngón trỏ đặt lên thân que và đưa tới cho nó leo lên cây que, nhưng thật ra là đang đứng trên ngón tay của bạn, khi nào nó quen với việc này thì có thể bỏ hẳn cây que ra chỉ dùng ngón tay đưa tới cho nó leo lên thôi. Nhớ là luôn thưởng thức ăn cho nó khi nó làm đúng ý của mình.

Cách làm này mình học trên trang web tiếng anh người ta chỉ, còn nhiều bước nữa trước khi có thể vuốt ve nó, mình đã thử nghiệm trên mấy con yến phụng và khá là hiệu quả.

6. Tien_hoa

Tien_hoa Thành viên Mới

thank các bạn nha

7. son_chim94

son_chim94 Thành viên Mới

chim biết nói nào cũng làm được vậy hả bạn hay chỉ co vẹt thui mà nó dậu lên tay rùi thì tương lai có thể vuốt ve no không bạn ( y mình noi tới sáo nâu có lẽ hỏi không đung chổ lăm nhỉ )

8. boychanh271

boychanh271 Thành viên Mới

chả bù vẹt nhà, toán đòi leo lên tay ngủ, ko thì cứ két két két, mọi ng coi film phòng khách, mà để nó 1 mình sau nhà, là kêu inh ỏi, mình đang tập cho nó tự ăn tự ngủ ko đếm xỉa

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé