Giúp em thuần vẹt ngực hồng với !!!

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Bi.G.Rose, 12/7/11.

1. Bi.G.Rose

Bi.G.Rose Thành viên Mới

Từ khi con vẹt bay vô nhà thì cũng được mấy tuần rồi. Mà sao nó cứ ăn rồi ngủ :( Cầm bắp đút thì ăn, nói chung là thấy nó dễ ăn lắm, cái gì cũng ăn đc từ bánh mì tới ớt. Nhưng sao mỗi lần em đụng nó là nó né qua 1 bên. Cắn thì nhẹ lắm, không đau. Nó cắn riết giờ cũng chán hay sao ấy cứ lại gần là chạy :(. Các bác giúp em thuần nó với X_X

2. Eupatrie

Eupatrie Thành viên Mới

Ðề: Giúp em thuần vẹt ngực hồng với !!!

Bình tĩnh đi, mới thời gian ngắn được như vậy là tốt lắm rồi. Có người thuần cả 4 t-5 tháng, có khi cả năm. Vấn đề là luôn luôn lắng nghe, luônh luôn thấu nhiểu đ8ể than thiện nhau thôi mà. Một khi đã thân thiện thì gọi là thuần thôi. Co Má vàng của mình nuôi lồng tới nay đã 4 tháng rất thân nhưng chưa thiện. Thỉnh thoảng gọi nó cũng chạy hay cũng cắn. No star where.
    Kiên trì sẽ thành công. Nuôi chim nói cũng khó lắm đấy./.

3. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

hihih, được vậy là có tiến bộ nhiều lắm rồi, như thế là nó đã tạm chấp nhận bạn rồi, cố thêm vài tháng nữa sẽ có lúc em nó thân thiện thôi, vì dù sao vẹt cũng là loài hoang dã, bạn không thể nào đòi hỏi nó thân thiện như con chó mình nuôi trong nhà được với lại vẹt là loài chim bị săn (ngược lại với những con chim khác như đại bàng, ó, diều hâu ...) nên bản tính của nó là nhút nhát, vì vậy mình phải rất kiên trì, và đừng bao giờ la hét, hay đánh nó, nó sẽ không bao giờ thân với bạn, chúc bạn sớm thành công với em ngực hồng.

4. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

Hay bạn thử cách này nha, bạn đem nó vào một phòng kín, tắt hết đèn, chỉ chừa lại một ngọn đèn nhỏ vừa đủ thấy thôi, mình thì mình đem nó vào phòng tắt hết đèn, chỉ mở máy laptop thôi, ánh sáng phát ra từ màn hình máy laptop sẽ thu hút con vẹt, và nó sẽ đứng trước màn hình laptop mà ko đi chỗ khác, vì xung quanh rất tối, còn bạn thì bạn ngồi trước laptop, và cố gắng tiếp cận bé, vuốt ve bé từ từ nhẹ nhàng thôi, khi trời tối thì chim cũng như gà (trừ một số loài chim về đêm như cú mèo) thị lực của nó rất kém, vì vậy khi có ánh sáng thì nó sẽ tới đó liền giống nhu con thiêu thân ấy ^^, mình lợi dụng điều này để có thể tiếp xúc gần hơn với nó ^^ bạn thử cách này xem sao nhé

5. Eupatrie

Eupatrie Thành viên Mới

Cao kiến cao kiến./.

6. craven27

craven27 Thành Viên

Hê hê.... coi bộ được đó. Nhưng ko khéo nó lại rúc vào xó nào tối hơn thì khốn :-"

7. Bi.G.Rose

Bi.G.Rose Thành viên Mới

cho em hỏi ngoài ngực hồng ra còn em két nào nhỏ nhỏ mà khôn không vậy, em không cần nó nói chỉ cần dễ thuần và nhỏ thôi.

8. craven27

craven27 Thành Viên

Có Vẹt Hồng Kông (Yến Phụng) đó bạn, khá thân thiện lun đó... Hoặc là Lovebird (vẹt mẫu đơn)... Không thì vẹt đầu xám...
    Vẹt Hồng kông thì nhiều và rẻ... Cách lựa chọn thì bên phần [Yến Phụng] có nhiều topic á.
    Vẹt mẫu đơn thì mắc hơn.. tầm 250k 1 em. + lever để thuần cũng cao hơn 1 xíu.
    Đầu xám tầm 150k... em này thấy cũng zui, cho ăn bắp nó toàn lấy chân bầm bắp rồi ăn ko ah ^^

9. xi trum 2000

xi trum 2000 Thành viên Mới

Thích nhỉ, sao mình mở cửa mãi mà chẳng thấy có con Vẹt nào bay vào nhà nhỉ:^o

10. Bi.G.Rose

Bi.G.Rose Thành viên Mới

Yến Phụng nuôi thả được không ta, thấy có cái hộp gỗ đẹp quá

11. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

con vẹt nào nuôi cũng có thể thả ra, chỉ cần thuần được và cắt cánh thì ko sợ mất, chỉ sợ mèo , nó vồ \m/

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé