Định nuôi chòe than. Muốn hỏi các bác?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi thocgao, 20/8/13.

1. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Các bác cho hỏi:

1 -Chòe than có hay bị bệnh tật gì không? (Em đã nuôi họa mi và chào mào rồi nên các bác so sánh độ "khỏe" với mi mào về độ khỏe hộ em)

2 -Chòe than có hay hót không?

3 -Chế độ nuôi có cầu kỳ không?

4 -Chịu lạnh có tốt không? So với chào mào thì chịu lạnh có tốt hơn không?

5 -Than nam và than bắc khác nhau cơ bản thế nào ạ?

Tks các bác nhiều!

2. dracula

dracula Thành viên Mới

Ðề: Định nuôi chòe than. Muốn hỏi các bác?

Độ khó thì chòe là No.1Nuôi phải cám tốt, mồi tươi thường xuyên. Tắm nắng, tắm nước phải đúng cách, tránh xa gió lùa, vv không lè tèo,nhẹ thì mù mắt, suy, trúng gió, ....

3. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

- Bệnh tật của chòe than thì cũng giống như các loài chim khác thôi. Chịu ko thể so sánh được về độ khỏe- nhưng mà có thể so sánh về khả năng chăm chim- chăm chim dở quá thì nó mới bị bệnh tật sức khỏe yếu. còn chăm tốt thì vẫn bình thường.

- Chòe than thì chăm tốt có lửa vẫn hót thường xuyên

- Chế độ nuôi thì cám + mồi tươi hằng ngày. giống như mi nhưng chất tanh nhiều hơn tí

- Chịu lạnh thì trời lạnh bác phơi nó ra ngoài trời hay sao mà phải hỏi. Bác để trong nhà tránh gió lùa . Con nào trời lạnh gặp gió mà chẳng bị bệnh

- Than Nam thì trong nam chim nhỏ hơn than bác- than bắc thì ngoài bắc. 2 loài này tùy tố chât+ chăm tốt thì vẫn hót đều như thường. Tui thì chẳng phân biệt Nam hay Bắc nhiều- hót hay hót thường xuyên thì oke rồi mới tính hót xòe.

. bác nuôi mà cứ đem so sánh với loài khác thấy quái quá. Bác muôn so độ khỏe thì cứ bỏ than đá và chào mào vào 1 lồng xem con nào còn sống con đó khỏe :v. bác có so sánh thì phải so sánh khả năng chăm chim của bác với người khác ai hơn ai thế nào thôi

Last edited by a moderator: 20/8/13
  4. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

1.than có hay hót ko còn tùy thuộc vào người nuôi,như chế độ chăm sóc dượt dãi,tắn táp vv
    2.bệnh của chòe than cũng gần tương tự như ngững loại chim khác
    3.chịu lạnh thì than bắc.về mùa lạnh gần như ko hót có hót thì cũng ko căng .còn than nam về mùa lạnh vẫn chơi được
    4.than nam đa số nhỏ hơn bắc .mùa đông than nam chơi tối hơn bắc,nói tóm lại than nam chơi quang năm còn than bắc chơi một mùa( ko tính lúc thay lông nhé)
    5.chế độ nuôi của than thì mồi tươi tắm nắng rất quan trọng
    Chỉ biết có thế mong anh em chém nhẹ tay

Last edited by a moderator: 20/8/13
  5. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Nghe các bác nói thế này cũng hơi ngại nuôi than nhỉ. Cơ bản là em chỉ đi mua thôi, còn là bố em ở nhà sẽ chăm chim. Mà nếu mua than mộc đã vào cám thì tình hình này ko biết có sống được không? Hay là nuôi em chòe lửa cho lành, nhưng mà nuôi mi rồi nghe giọng lửa không khoái nữa, chỉ có giọng than là thấy hay.

6. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Bạn nên nuôi mộc giở cho rễ chăm,mộc ko biết nuôi rễ chết lắm .như mộc giở mình bán khoảng 700 lít nuôi khoảng năm lồng rồi vẫn còn nhảy nhưng ko đâm mặt

7. cuonghl1983

cuonghl1983 Moderator Ban quản trị

nên nuôi 1em, vừa nuôi vừa học hỏi kinh nghiệm, đầu tiên mình cung không thích chòe than đâu, mãi sau mới nuôi, nuôi cho đủ bộ thôi, nhưng sau lai thích chòe than,

8. haybenemte

haybenemte Thành viên Mới

Hiu hiu gió thổi đầu non trong lòng muốn nhậu nhưng không có tiền không tiền thì phải kiếm tiền ngồi không ai dễ mang mồi đến cho Lo chi khi chẳng có tiền Bia tui...

9. phamlinhxinh

phamlinhxinh Thành viên Mới

Bác phải xác định là nếu nuôi nghe hót thì cũng không kỳ công lắm đâu. Nhiều con tố chất ăn mỗi cám ba vì mà hót ầm ầm kìa. Cứ nuôi đi :D.

10. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Đúng là đã có tố chất thì ăn cám gà cũng hót nhưng chọn được con có tố chất là cả một vấn đề,còn bình thường chăm than cỹnh khá cầu kỳ

11. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Bác nuôi hót thì bình thường thôi- cám làm đậu phông + bà vì trộn trứng - 1 lon đậu phụng + nửa lon ba vì(lon sữa ông thọ) + 6-7 quả trứng là được rồi - cầu kỳ hơn tí mua ít tôm vụn- tép vụn rang lên xay nhỏ trộn với cám cũng được ko thì thôi - cho ăn thế thì nó vẫn hót đều đều. Chăm thì chăm như mi hót nhưng than nó cần ít chất bột nhiều chất tanh hơn mi- Mi thì chất bột nó cần hơn than . Chọn con mỏng mỏ - nhỏ người+ chân cao+ đuôi dài nữa là oke. đảm bảo với bác 1 khi quen chỗ thì sáng nào nó cũng làm báo thức cho bác dậy nhé. Bây giờ bác mua chòe than là chuẩn đó- bọn than non đầu vụ giờ thay lông xong hết - giữa vụ cũng xong rôi. chọn mua mấy em đó dễ thuần với hót khá chuẩn có giọng vang rồi. Dễ nuôi. Già rừng quá sợ ko chăm được.

Last edited by a moderator: 21/8/13
  12. thocgao

thocgao Thành viên Mới

Cám ơn bác.

Than non đầu vụ ý bác nói là than chuyền hả bác? Hay là than non chưa biết bay?

13. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

than đầu vụ là than xong lông hết rồi bạn ạ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé