con vet non tâm thần

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi kenjames, 9/4/12.

1. kenjames

kenjames Thành viên Mới

không thể tin nổi bé vẹt nhà mình lông lá đủ hết rồi mà không chịu ăn cứ suốt ngày đòi đút, thấy mặt minh là la om xòm, còn bị bệnh tâm thần cái đầu cứ gật gật liên tục, các bác nào có cách trị bệnh chỉ em với.....thank
    :)|

2. hahoctk

hahoctk Thành viên Mới

Ðề: con vet non tâm thần

ah tui biet rui no cho no vao noi la khoi ngay ma chac ban tri brnh tot cho e vet iu nha

3. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

Bạn cứ kiên nhẫn đút em nó ăn nhé , đút càng lâu thì nó càng thân với mình chứ có gì đâu mà bạn phải lo lắng vậy , bất cứ 1 bé vạt nào cũng k bao giờ có tình trạng đút tới già đâu bạn , vẹt khá đặc biệt cho nên thời gian tự ăn của tụi nó có khác nhau , có con thì có thể tự ăn sớm , có con thì tự ăn đc rất trễ ( 3 tháng tuổi hơn ) mới tự ăn , bạn muốn nó tập ăn thì bạn nên mua bắp non ( có con thích bắp việt , có con thích bắp mỹ ) bạn để chừng nữa trái thôi , rồi bạn treo tòn ten trong lồng của nó , ở ngay trước mặt chỗ mà nó thích đứng , thời gian đầu nó sẽ coi như đồ chơi mà cạp cho vui và cắn phá là chính , xong rồi bạn cứ để cho bé quậy thoãi mái, 1 thời gian sau thì từ từ bé sẽ nhấm nháp đc và có thể ăn rất ít , sau 1 thời gian khá dài bé đủ lớn thì bạn cần quyết tâm hơn trong việc bỏ mặc kệ nó đói kêu gào , để cho nó tự ăn bắp hay lúa , lúc đầu có thế nó phải nhịn đói cả ngày k ăn , và bạn cũng k thể xuất hiện cho nó thấy . vì nó thấy nó sẽ ỷ y vì có bạn , còn cả ngày k thấy bạn thì nó đói quá biết k còn thể dựa vào bạn nó sẽ tự ăn , nhưng chỉ làm vậy với bé thật sự lớn và mập mạp , 1 con vẹt khỏe mạnh có thể nhịn đói đc 3,4 ngày k chết , còn với bé chưa đủ lớn hay là yếu thì k thế làm vậy đc vì bé chịu k nỗi và chưa đủ lớn để ý thức đói quá phải tự ăn để sống .

còn việc em nó cứ gật gật đầu thì dễ thương thôi chứ có gì đâu , mỗi bé có 1 đặc tính khác nhau , nhưng đa số vẹt khi đắc ý thì sẽ gật đầu lia lịa , nhưng đó là với vẹt lớn . còn vẹt non thì ít hơn , cái vụ gật đầu k phải là bệnh , và cũng k chữa đc , nói chung bé của bạn vậy là dễ thương rồi , chăm sóc bé tốt nhé

4. babysocola

babysocola Thành viên Mới

bé gật đầu là khoái chí đó !!! Mình đút cho bé ăn món bé thik là bé mam mam mam gật đầu liên tục . Lớn lên tự ăn thì bé không còn gật đầu nữa :(

5. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

yên tâm đi e,sau này bé khoãng 1 tuổi mấy đến 2 tuổi thì sẽ gật đầu khi nói chuyện , lúc đó gật đầu nhanh và điệu nghệ hơn ;) , nhưng e phải nuôi bé đc thoãi mái đừng bị stress

6. wonka1993

wonka1993 Thành viên Mới

xích nhà mình 3t tuổi hơn rồi mà vẫn còn đút , ác cái là mình để tay vô lồng vuốt ve thì em nó hiền lắm còn khi cho em nó ra ngoài chơi mà mình đụng vô một cái là nó tợp và né mình mấy bác ai biết khắc phục giúp em với

7. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Lúc nó ra ngoài nó k quen thuộc như trong lồng nên nó căng thẵng và sợ sệt hơn nên nó đề phòng đủ thứ , bạn cứ vuốt ve trong lồng còn cho ra ngoài thả ra cho bé đi chơi kệ nó , đừng đụng vào nó , rồi dùng thức ăn nó thích đút nó cho nó ăn rồi nhẹ nhàng khều khều mỏ nó lúc đút nó rồi mới từ từ gãy ngay má nó dần dà gãy tới và qua sau cổ để em nó bớt căng thẵng , trước mắt cứ vậy , tới đâu tính tới đó tiếp ha

8. kenjames

kenjames Thành viên Mới

cảm ơn các bác nhé mình bỏ đói 1 ngày thế là cạp hết trái bắp mỹ ngay lập tức, nhưng mà nó nhớ cái giọng mình hay sao ấy, chỉ nghe tiếng mình hay thấy mặt mình là la om xòm, gật đầu lia lịa vậy mà mình không biết cứ tưởng bị bệnh, mình không xích không nhốt cho 2 bé đứng trên cửa sổ thế là cứ leo lên leo xuống cả ngày mình kêu kéc kéc là bay lại liền, còn thằng khác kêu thì đừng hòng, hhaha từ ngày có 2 bé vui ơi là vui...[​IMG]

9. dat_casper

dat_casper Thành Viên

nếu điện bạn chuyển cho mình đi

10. thanhdai0910

thanhdai0910 Thành viên Mới

anh Phát con vẹt e được 1 tháng rưỡi rồi khi nào thì tập nói và train nó những trò dễ thì làm sao a

11. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

nó lãm nhãm hoài cho tới 7,8 tháng thì mới nói , Từ giờ trở đi e cần nc với nó nhiều hơn , để nó xem tiếng người là thứ nó cần học để giao tiếp với e , e cũng đừng nên dạy nó huýt sáo , vì bộ nhớ nó có giới hạn cho nên nó nói cũng có giới hạn , nếu dạy nó huýt sáo nhiều thì đương nhiên những câu nó học đc sẽ ít đi , mà lắm lúc nó k hứng thú học nói đó
    Còn train thì topic này a đã có hướng dẫn rồi mà e,cứ làm theo là đc http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=12692

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé