Chòe than nuôi dễ hay khó?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Hoàng1995, 25/11/16.

1. Hoàng1995

Hoàng1995 Thành viên Mới

Chào mọi người em là thành viên mới nên con ít kinh nghiệm. Hiện tại em đang hoang mang chòe than dễ hay khó nuôi. Do đọc vài bài trên diễn đàn thấy bảo chòe than mới bắt về thường rất nhát hay, bỏ ăn, dễ chết . Mọi người giúp em với . Em cám ơn ạ.

2. hunken085

hunken085 Thành Viên Tích Cực

Đối với bạn là người mới chơi mình khuyên bạn chưa nên bắt chim mộc về nuôi,nên tìm loại mộc dở hoặc thuần về chăm . Thứ nhất là đỡ gây chán nản,thứ hai tránh rủi ro,thứ ba nuôi một thời gian cho có chút kinh nghiệm sau mới tính đến thuần mộc
    Riêng về chòe than (mộc) thuộc dòng lâu thuần,cũng ko phải dòng hay hót ríu rít hoặc hay kêu nên bạn nuôi dòng này nếu ko có sự đam mê nhất định rất dễ nản . Tâm lý nguời mới chơi là mua chim mới về ít nhiều chim kêu được mấy tiếng,hoặc gọi hoặc khoẹc khoẹc mấy câu là đã thích rồi,nhưng chòe than thì ko như vậy ,nó cần thời gian rồi mới mở miệng . Từ huýt,huýt chẹp chẹp,rồi chuyện trò đủ kiểu cho đến khi hót sổng thành bài là cả một quãng thời gian dài,hao tiền mồi,tốn tiền cám.
    Hơn nữa đa phần các loài chim nuôi sống được thì dễ,vấn đề quan trọng là nuớc nuôi để chim hót hét và chơi được mới khó . Một nước nuôi khá phổ biến nhất là sáng tắm nắng mồi tươi,trưa tắm nước,chiều cho ngủ sớm .

3. Hoàng1995

Hoàng1995 Thành viên Mới

Em cảm ơn bác nhiều:))

4. LAZY BOY @

LAZY BOY @ Thành Viên

Bạn cứ làm Em Chim Non về nuôi

5. minhkhoi2004

minhkhoi2004 Facebook: Cu Gáy Thái Bình

Nghề nghiệp:
    Nuôi chim
    Giờ thì làm gì có chim non mà bạn khuyên như thế ?

LAZY BOY @ thích bài này.
  6. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

Nếu bạn mới nuôi thì nên nuôi than non(mà mùa này hết Rồi) nên bạn mua than thuần người ta nuôi mà bán rẻ minh mua, đẹp xấu thì hên xui vì mới chơi có đc chỉ lựa thì khi lựa con nào cũng giống nhau hết,nên có người mua dùm là tốt nhất, nên nuôi từ từ lấy kinh nghiệm rồi mới nuôi bổi.chứ mới chơi mà nuôi than bổi dể nãn lắm

7. hung234

hung234 Thành Viên

Thấy nó nhảy mà sót nhin mà thêm tức nuôi than cái trước mắt la chiu ăn cám tắm....nhay khôn la mừng roi ban chuyên hot het la một trận đường dai nghe no chuyên thôi la cung vui tai rôi

8. anhvhq

anhvhq Thành viên Mới

Mình mới mua 1 em, chủ cũ cho ăn cám, về mình tự nhiên bỏ cám toàn đòi ăn sâu. Hôm qua đi làm về chiều thấy chú ta đứng 1 góc trong lồng ủ rủ, lấy sâu cho ăn thì sáng hôm sau thấy đã đậu trên cành, tưởng ra đi tối qua rồi chứ :(.

9. hung234

hung234 Thành Viên

Giông minh cũg găp trường hơp như ban phai vao cám lai từ đầu va e nó đa chiu ăn cam lai ban nên vao cám lai đi kẻo e nó mất sức

10. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

Mua chòe của người khác tốt nhất là xin ít cám người ta đang cho chim ăn rồi về lấy cám của mình trộn 1 ít sau đó tăng lên dần như vậy chim ko bị la cám và không bị sốc cám,hạn chế những ngày đầu không nên cho ăn mồi tươi nhiều cho ăn lần vài con để tiếp súc với chim cho nó quen rồi để chim ăncám cứng của mình rồi hả thúc mồi tươi

hung234 thích bài này.
  11. LAZY BOY @

LAZY BOY @ Thành Viên

Chim nuôi Non lên đáy chứ

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé