chào mào mái.công dụng và cách sử dụng.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi nêmô, 11/10/15.

1. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

Chào các cụ.em thắc mắc một số vấn đề sau dù đã tìm hiễu nhưng nơvẩn chưa hiểu nhờ các cao thủ chỉ dùm ạ.
    Hiện tại em đang có một chào mào mái lúc bẩy đuôi còn hai cọng ra được phân nửa nay đã dài hết đát.
    Giờ em củng đang có một má trắng đang ép giọng nhưng em mái này cứ wich wiii cả ngày k biết sau này má trắng nó có học giọng mái này vào k các bác nhỉ.
    Hiện tại đang có một chim mồi căng lửa và mái mới xong lông chắc củng sắp tới mùa đẻ k biết em có thể ép con mái mộc này cho sinh sản k các bác.
    Mái này lắm mồm lắm wich thường xuyên và mau mỏ em tính để lại kích trống bởi nó siêng hót củng mau dạn mới ít hôm đả bung áo lồng chỉ nhảy nhẹ và k rách tí mặt hay mất cọng lông đầu nào.vậy kích trống bằng mái như nào xin các bác bày em cách sài.có cho kẹp mặt k hay chỉ cho nghe hót thôi.
    Sau này khi đi bẫy kbiết sử dụng mồi mái như nào mong các bác chidáo luôn ạ.
    Thankcác bãc đã chỉ dáo em sinh hậu lể đầy đủ ạ

2. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    1. Thời ký đầu tiên của anh em chơi chim thường dùng chào mào mái thẻ để kích cho chim trốn chơi căng vì thế khi anh em dợt dãi chim thì thường thả mái ra các anh trống thấy mái là thi nhau ché cách kích trống này giúp cho anh em nghệ nhân thời kỳ đầy rất hứng thú vì con chim chơi hết nước vì mấy chục con trống trổ hết tài nghệ đấu đá để dụ em mái nhưng thời ký sau khi thi thố thì một số chú chim trống không có mái thả không thèm chơi chính vì thế anh em nghệ nhân không dùng mái thả nữa.
    - Theo như mình biết thì những anh em nuôi nhiều chim thì luôn luôn có 1 em mái hay ở trong nhà vì có chim mái cực kỳ lợi hại vì những lý do sau:
    + Khi có chim chào mào nào căng quá tự cắn xé bản thân thì chỉ cần thả em mái vào sống chung là con chim trống đó từ từ trầm tính lại (giống như người mà có gầu rồi thì xẽ bình tĩnh hơn trẻ châu ấy mà).
    + Có con mái thuộc hay mà kè với chim bổi thì con chim bổi cũng bình tĩnh không nhảy loại lên.
    + Trường hợp muốn kích chim lên lửa thì kè con chim mái với con chim cần kích lửa sau đó treo chim khác xa xa như thế cũng là biện pháp kích lửa chào mào dự vào chim mái.

2. Nếu nhà có chim má trắng đang học giọng mà có em mái siêng mỏ quá thì cũng phiền vì nó kêu nhiều thì em má trắng chắc chắn là học giọng theo không nhiều thì it vì thế cụ lên treo xa ra cho chúng nó không nghe được giọng nhau là tốt nhất.

3. nếu muốn ghéo chim đẻ thì cụ phải kè chim trống với chim mái 1 thời gian xem 2 con có chịu nhau hay không nếu thấy 2 con chịu nhau thì thử cho 2 em nó thông lồng nếu thấy trống không đánh mái mà thấy chúng nó rỉa lông cho nhau thì tỷ lệ ghép đẻ thành công khá cáo việc con lại chỉ là chuẩn bị chuồng trại, tổ và thức ăn bổ dưỡng dàu canxi cho 3 chúng nó bắt cặp tha rác, nếu như con mái không chịu con mồi hoặc ngược lại thì cụ phải kiếm con trống khác.
    4. Thường thì dân bẫy it dùng chim mái để bẫy lắm chỉ khi nào có chim đi lẻ thì dùng chim mái mới hiệu quả thôi với lại chim bẫy bằng mái thì không hay lên anh em không thích dùng mái để bẫy.

Chút kiến thức ít ỏi hy vọng giúp làm sáng tỏ it khúc mắc trong lòng bác @nêmô

nêmô thích bài này.
  3. nêmô

nêmô Quản Trị Viên Ban quản trị

cái số một và số bốn chim mái này chưa thả được vì thế nên em dành để kích con má trắng sau khi xong lông chắc được cụ nhỉ dùng để kè ấy.
    số bốn là em không bẫy bằng mái mà tìm hiểu được là có con bổi trống nào cứng đầu k chịu đá lùpthi mang mồi mái ra để kế bên bổi sẽ ghen mà đá trống nên đang thắc mắc chổ này chưa biết cách sài ạ.thank cụ nhé gần như đầu đủ thắc mắc của emrồi

4. ngoctuan

ngoctuan Đại Bàng Bố Ban quản trị

Nghề nghiệp:
    IT manager
    Nếu chim đi cặp thì đem mái ra bằng thừa cụ nhé vì nó giữ mái của nó lên nó mới đầu với chim mồi và bảo vệ lãnh thổ.
    - Cụ thử kè chim mái với chim mồi nếu như con mái nó chịu con chim môi thì cụ thả vô tư vì nó đã yêu rồi thì nó xẽ quấn con chim trống không chịu rời xa đâu hi hi

nêmô thích bài này.
  5. Trịnh Lý

Trịnh Lý Thành viên Mới

Mái nhà e để cạnh trống là lao vào đánh nhau tung xòe bác ah

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé