Cách thuần vẹt đầu xám ???

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi koller1994, 21/6/11.

1. koller1994

koller1994 Thành viên Mới

Mình có mua con vẹt đầu xám khoảng 2 tuần rồi nhưng nó vẫn còn nhát quá, khi mình để tay vào lồng để cho thức ăn và nước thì nó nhảy loạn xạ lên nhưng khi mình rút tay ra thì nó bay lại ăn liền :( . Mình không biết có cách nào để thuần nó được không? Mong các bạn chỉ cho mình chứ bây h nó nhát quá, không đụng dc nó cái nào hết cũng chán :((

2. tablo

tablo Thành viên Mới

Ðề: Cách thuần vẹt đầu xám ???

vì là vẹt bổi nên nó còn lạ người bạn chịu khó từ từ cho nó quen dần là nó ko nhảy nữa đâu ,hồi trước mình mua 1 con về nó cũng như vậy ,hơn 1 tháng rồi nó ko nhảy nữa nhưng vẫn né ra xa tay mình ,với bọn vẹt trưởng thành như thế này chắc cũng 2-3 tháng nó mới quen đc :|

3. koller1994

- Đây là con vẹt của mình nè, bạn vào xem thử nha : http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=6739
    - Con vẹt của mình khi mình đưa tay vào thì nó trèo lung tung lên còn khi mình đi ngang thì hình như nó né né mình. Bạn nói phải đợi 2 - 3 tháng thì nó mới quen được à. Vậy trong thời gian này mình phải làm gì không, hay là để tự nhiên cho chừng nào nó quen thì quen ?

4. tablo

tablo Thành viên Mới

thực chất ra bọn vẹt này nó chỉ sợ tay của người thôi,em của mình mỗi lần thò ngón tay vào gần là nó lại né nhưng giơ chân hay dí mặt vào gần nó ko sợ , để nó quen dần thì bạn ko nên cố chạm vào nó khiến nó sợ ,mỗi lần thay nước,thức ăn bạn cứ thò tay vào nhấc coóng ra bình thường ,chậm rãi thì dần dần nó sẽ ko nhảy nữa nhưng nó vẫn né nếu mình cố chạm vào người nó. thỉnh thoảng bạn lấy đồ ăn gì đó như lạc hay loại quả nào mà vẹt của bạn thích dí vào lồng ( ko phải cho tay vào lồng ) qua mấy nan lồng, nó sẽ để ý và dần dần tiến lại gần để lấy thứ mà bạn đưa cho nó ,nhưng phải làm nhiều lần nó mới quen mà theo phản xạ mỗi lần bạn cho ngón tay qua khe lồng nó tự chạy đến ,và cách để nó nhanh chóng lại gần là để nó nhịn 1 chút nhưng đừng nhịn lâu quá kẻo nó chết ,hồi mình mới mua cũng sau 2 tuần như của bạn mình quyết định làm như vậy, vào 1 ngày nghỉ như chủ nhật mình để nó nhịn đói từ sáng đến tầm 11h-12h trưa nó đói quá bắt đầu kêu lên ,sau đấy mình cầm mấy hạt lạc dí qua khe lồng nó đứng nhìn 1 lúc xong cũng trèo xuống dưới rồi chạy vòng quanh nhưng vì lần đầu tiên nên nó nhát ko dám vào gần ,cứ ngồi chờ nó khoảng 5-10' nếu ko thấy nó có ý định đến gần thì thôi cho nhịn tiếp 30' rồi lại tiếp tục ,mình làm như vậy liên tục đến gần 2h chiều cuối cùng nó cũng đói quá mà liều mạng lại gần :)) tất nhiên là ko quá gần mà chỉ là vừa đủ khoảng cách xong nó vươn dài cổ ra rồi há mỏ đớp lấy củ lạc,và điều quan trọng hơn là bạn ko nên để thức ăn 24/24 cho nó vì như vậy nó lúc nào cũng ăn no nên cách dùng thức ăn dụ no sẽ rất khó đạt hiệu quả ,vẹt của mình chỉ đc ăn từ 8h sáng đến 6h chiều thôi sau đấy là mình dọn sạch hết cả thức ăn và nước ra đến sáng hôm sau mới cho vào ,như vậy sau vài ngày nó sẽ quen h và cứ mỗi sáng nó tự kêu để mình biết mà cho nó ăn ,mỗi khi mình đi đến là nó nghĩ mình cho nó thức ăn là nó lại ngó nghiêng qua lại 2 tay của mình xem có cầm gì ko
    và vẹt của mình là loại vẹt mã lai nên nó hiền hơn loại vẹt khác nên dễ tính ,còn vẹt của bạn đầu xám hay ngực hồng gì đó thì rất dữ nên nếu bạn cố chạm vào nó mà nó ko thích thì nó sẽ càng khó chịu và đôi khi còn cắn lại bạn,thế nên cứ từ từ thôi nhé

5. koller1994

Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình. Mình sẽ làm thử theo cách của bạn. Mà nè, thường thường mình cho nó ăn lúa và bắp không à, mà mấy hột đó thì nhỏ quá, không biết khi mình dí vào lồng thì nó thấy không nữa ( do lúc đó nó chỉ lo chạy :( ) ? Còn nếu cho nó ăn lạc thì cũng được, nhưng mình không biết nó có thích ăn lạc không, sợ dí vào nó không biết cái gì rồi cũng chạy lung tung lên hết lun :(

6. tablo

tablo Thành viên Mới

nếu là ngô thì mất công ngồi tách hạt thôi ,ngô với lạc hạt cũng tương đối to mà ko đến nỗi ko nhìn thấy đâu :D

7. koller1994

@ tablo : Công nhận cách bạn chỉ mình hay thiệt ^^!. Mình bỏ đói nó từ sáng đến khoảng gần 10h, thấy nó đói quá nên mình đem hạt lúa lại dí vào lồng. Ban đầu nó hoảng, trèo lung tung nhưng khoảng 1 tiếng sao thì nó làm liều lun, lại tay mình cắn hạt lúa mà ăn. Lúc đầu thì nó còn đứng đằng xa giơ cổ lại cắn, tới lúc ghiền rồi lại gần lúc nào không hay. Mình cho nó ăn như vậy được 2 lần rồi, mỗi lần được khoảng 1/2 tiếng. Bây giờ mình phải làm sao nữa bạn, tiếp tục dí thức ăn vào lồng cho nó ăn hay đưa máng thức ăn vào lồng luôn? Rồi ngày mai mình có cần bỏ đói nó rồi dí thức ăn vào lồng tiếp nữa không ? Mong sớm nhận được câu trả lời của bạn. Mình cảm ơn

8. tablo

tablo Thành viên Mới

thực ra cách của mình chỉ để giúp nó nhanh quen với chủ thôi chứ ko hẳn là bắt nó ăn mãi như vậy ,mỗi ngày bạn cứ làm như vậy vài lần sau đấy cứ cho thức ăn vào máng cho nó tự ăn thôi,dần dần nó quen với hành động cho thức ăn của mình rồi thì cho dù nó có ăn no thì khi mình dí thức ăn nó vẫn chạy đến mổ :D thường thì mỗi khi tối đến là mình dọn dẹp hết nước và thức ăn ra khỏi lồng ,cho nên chỉ cần đến sáng ra là nó đói ,khi đó bạn đem thức ăn và nước cho nó nhưng chưa cho vào lồng vội mà cứ cầm thức ăn dí vào cho nó ,sau đấy mới cho máng ăn và nước vào rồi kệ nó tự xử :D sau vài tuần nếu bạn cảm thấy nó ko còn nhát khi bạn đưa thức ăn như vậy nữa thì bây h lại gần nó hơn nữa . cho lạc ,ngô lên bàn tay rồi thò tay vào lồng để cho nó làm quen với việc ăn trên tay mình ,nhưng cách này tương đối lâu vì cho nguyên bàn tay vào nó sợ mình chộp nó nên chạy dữ lắm. Mình làm cách này cũng hơn 1 tháng rồi mà chỉ thỉnh thoảng khi nào đói lắm nó mới dám thò vào mổ 1 hạt xong chạy ra 1 góc nhai :| còn ko thì cứ chạy vòng quanh hoặc đứng như trời chồng đến mình còn thấy nản

9. ngockinh

ngockinh Thành viên Mới

bnj mua vẹt o đâu vậy mình cũng muốn mua 1 con

10. koller1994

Hồi sáng mình có làm thử rồi, mình thò tay vào lồng trên tay cầm trái bắp non rồi đưa lại gần mỏ nó luôn. Mình cứ nghĩ là nó sẽ chạy đi chỗ khác nhưng không ngờ nó lại ăn luôn làm mình cũng hết hồn :D. Nhưng khi mình đưa tay vào mà trên tay không cầm đồ ăn thì nó chạy đi chỗ khác liền. Nản gê :(

11. koller1994

Mình mua con này ở An Giang, quê mình cũng ở An Giang :D

12. koller1994

@tablo : Con vẹt của bạn bạn nuôi nó 1 tháng rồi mà bạn có vuốt nó được chưa vậy ? Con của mình khi đưa tay lại gần thì nó hả mỏ ra cắn mình nhưng cắn không đau :D, mình vẫn chưa vuốt được nó nữa :(

13. tablo

tablo Thành viên Mới

tính ra cung gần 2 tháng rồi bạn ,đến h để thức ăn lên tay nó còn nhát ,chỉ dám đứng xa thò cổ vào mổ rồi né sang 1 bên đứng nhai, có khá hơn 1 tí là h dí bàn tay vào gần nếu từ từ chậm chậm thì nó vân đứng im nhưng lỡ chạm nhẹ đầu ngón tay vào bụng nó thì nó đớp luôn :| có 1 trò mới để đc xoa đầu nó nhưng mà lúc nó phát hiện ra thì nó chạy mất tích :)) mình để cái máng thức ăn xuống góc lồng xong cho thức ăn vào rồi lấy tay che luôn cái máng ngón cái hướng lên trên để hở 1 khe rộng hơn đầu nó 1 tí ,khi nó thò vào ăn thì lấy ngón cái vuốt ve cái phần hói của nó :)) nhưng phải làm nhẹ nhàng, mỗi lần nó ngóc đầu lên tay mình lỡ chạm mạnh vào thế là nó giật mình chạy ra góc ,nhưng vì đang ăn ngon nên nó lại mò vào lần nữa :)) nuôi cái bọn vẹt choai choai này lâu thuần mà nhát chết lắm nên phải từ từ :)) mình chơi vẹt đúng thời điểm hết mùa vẹt non nên chả còn cách nào khác

14. koller1994

Con mình thì mới nuôi được có 2 tuần à, khi mình cầm cái máng thức ăn đưa vào lồng rồi mình đưa lại gần nó thì nó không chạy mà há mỏ đớp lấy thức ăn rồi đứng đó nhai luôn, chắc đói quá :D. Nhân cơ hội đó mình định lấy lấy ngón út vuốt nó nhưng không được, nó lấy cái mỏ đớp mình 1 cái, nản gê :( . Nhưng bây giờ hình như nó cũng đỡ nhát hơn lúc mua về, mình đưa tay vào lồng thì nó không còn trèo lung tung nữa mà chỉ né sang chổ khác thôi :D
    Mấy hổm rày sáng ra là mình không cho thức ăn vào lồng mà để ở ngoài cho nó thèm chơi :D. Sau đó nó đói quá kêu inh ỏi lên. Sau đó mình cầm nguyên trái bắp rồi đưa vào lồng rồi đưa lên cho nó, mình tưởng nó sẽ không ăn vì sợ vì tay mình còn cầm trái bắp đưa lên cho nó. Ai dè nó đớp luôn trái bắp không 1 chút sợ hãi :D

15. Dragon1602

Dragon1602 Thành viên Mới

Mình mới bẫy được 1 con vẹt, mỏ nó màu đỏ, đầu màu xám, thân màu xanh lá cây, đuôi màu vàng. Mình không biết nó là loại vẹt nào, mình đoán nó là vẹt đầu xám, không biết phải không :-?. Mình nuôi nó được 2 tuần rồi, mà mình cũng làm như mấy bạn kết quả cũng tốt lắm ;) nhưng bây giờ mình mún nó đậu lên tay mình thì như thế nào? Giúp mình với, tai. mới nuôi vẹt lần đầu, không có kinh nghiệm. :D

16. tablo

tablo Thành viên Mới

cái này hơi khó vì nó là vẹt bổi , muốn đứng lên tay còn phải qua rất nhiều khâu như sờ mó vuốt ve nữa cơ:))

17. Eupatrie

Eupatrie Thành viên Mới

Mới hai tuần với chim bổi như vậy là quá tốt rồi.
    Tim xem nó thích thức ăn gì nhất để làm quen từ từ vài tháng nữa. Đừng dùng hành vi thô bạo gây sốc cho nó, kể cả ki bị nó cắn...
    Dần dần mới cho đậu tay được...
    Cái kiên tri mình sẽ tạo sự thân thiện nhanh hơn.
    Chúc dragon thành công, có một bạn vẹt thân thương./.

18. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

chuẩn :))

19. Dragon1602

Mình cảm ơn nhé :). Mà cho mình hỏi món ăn mà con vẹt của bạn thích nhất là gì thế, tại mình không biết con vẹt của mình nó thích ăn gì nữa :-?

20. Dragon1602

Mà "vẹt bổi" là vẹt gì thế bạn mình không hiểu ??? Bạn có kinh nghiệm gì chỉ cho mình với, làm thế nào để vuốt ve được nó mà không bị nó cắn. Mình thanks trước nhé !!!

Last edited by a moderator: 7/8/11

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé