Cách chế biến cám cho chích chòe

Thảo luận trong 'Hình ảnh, Clip Chòe Than' bắt đầu bởi winxp, 1/10/10.

1. chipmunk0711

chipmunk0711 Thành Viên

Ðề: Cách chế biến cám cho chích chòe

Mỗi người có một cách chơi khác nhau nên không tranh cãi. Ở đây là chỉ bàn về vấn đề làm cám cho chim thôi. Ai thích thì làm theo không thì thôi.

2. Than Dieu

Than Dieu Thành viên Mới

Mình vẫn nuôi chòe với cám ba vì + 10 lòng đỏ. Ngoài ra mình vẫn thúc chim = con moi (moi trắng nhạt nhé) Chim vẫn sung, hót tốt, lông lá đẹp. Ko tốn nhiều thời gian và công sức lắm.

3. nhok92

nhok92 Thành viên Mới

Các bác nói thế nào em thấy các bác chỉ cho cách làm cám mà chỉ nói mình dùng bột đậu phộng rang với lòng đỏ bác nói thế em làm sao có thể hiểu được híc híc. Mong bác chỉ dẫn tận tình giúp em với

4. minhhp2002

minhhp2002 Thành viên Mới

Đọc bài vấn đề cám chim chích chòe than, mình có chút kinh nghiệm nhỏ nhưng thực sự hữu ích.
    Thiết nghĩ ai chơi cũng phải biết đầu tiên là con chim phải có tố chất nơi hoang dã, điều này thì chẳng có ai hiểu và biết được ngay cả cao thủ võ lâm thâm niên, chỉ khi biết con hay dở khi trong tay một thời gian. Có ai dám chắc nhìn tướng mạo đoán hết tài con chim kg, đảm bảo không ai dám. Có chú chim như ý rồi ta mới nói đến nước nuôi, chim chích chòe ngoài bắc hót theo mùa khoảng 5 tháng nuôi tốt thì hơn chút nữa.
    Công thức cám của mình làm như sau:
    khi chim bắt đầu không hót nữa, mình chuyển hẳn sang ăn cám nuôi vịt, ngoài tiệm bán cám ngô đều có và rất rẻ, chim ăn chút lông nhanh và đủ dinh dưỡng trong thời kỳ này ăn thêm cào cào, dế, thach sùng, gián nói chung có thứ tươi gì cho chúng ăn thứ đấy.
    khi chim thay lông xong để nhanh căng lửa con chim không hại sau này: 200g cám ngô, một lạng tôm nướng nhỏ lửa, một lạng lạc rang chín đều xay nhỏ rút dàu, một hột trứng vịt lộn để sống trộn vào, nủa lạng cua đồng nướng chín xay nhỏ, 20g sâu khô. Tất cả xay nhỏ trộn đều với nhau thêm 6 lòng đỏ trứng gà. sau đó sấy cách thủy chim ăn sẽ nhanh căng lửa.
    Công thức này mình cũng thành công chim hót tốt khỏe. Ngoài chế độ ăn chim thi đấu phải cho dượt dãi chế độ tập luyện ở nhà (hạ thổ).... Nếu có điều kiện thêm một lạng dái gà trộn tái thêm vào cám đang ăn thì xung nữa có con vặt lông, rút móng phá đuôi mình nữa.
    Có một vài kinh nghiệm nhỏ nhưng cũng hiệu quả, xin đưa lên diễn đàn, chúc chủ chim nuôi tốt.

5. dungvoihp

dungvoihp Thành viên Mới

Mỗi người một cách chia liều lượng cám _ lạc _ tép_trứng khác nhau , chủ yếu chim ăn có lửa là oke

6. 0986285530

0986285530 Đang Nghỉ Mát

Mọi người cho e hỏi tôm tươi thì chế biến thế nào ạ.mấy quầy bán cám chim chỗ e toàn thấy cho tôm khô vào thôi.chả hiểu thế nào cả.mong mọi người giúp đỡ

7. giangcoi

giangcoi Thành viên Mới

bác nói rất đúng.mỗi ng có 1 cách riêng.quan trọng là các bác có tâm huyết với con chim của mình k thôi.nếu các bác chăm sóc nó chu đáo,cẩn thận.. thì nó sẽ k phụ công lao các bác đâu................

8. giangcoi

giangcoi Thành viên Mới

e thì làm đơn giản lắm(học theo sư phụ MTchip).2 bơ lạc+ 2 lạng tôm tươi+ 10 lòng đỏ trứg gà(có thể cho thêm 1/4-1/3 gói cám ba vì nữa)
    cho tôm+trứng vào máy say sinh tố say nhuyễn rùi đem ra trộn với bột lạc đã rút dầu(lạc rang gần chín,bỏ vỏ,say nhỏ rùi rút dầu).trộn đều rùi mag ra phơi nắng,rang khô.....cho vào lọ bảo quản:bz
    quan trọng là chế độ chăm sóc ổn định,k đc thất thường.nay thế này mai thế kia các bác ạ.bổ xung thêm mồi tươi đều là ok ngay.chim lên lửa hơi chậm nhưng sẽ bền.k nên kích quá nhanh,k tốt....

Last edited by a moderator: 10/4/11
  9. chipchichchoe

chipchichchoe Thành viên Mới

Cho ăn bavi thì chơi chim cò j nữa hả bác..hihi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé