3 em cock bị đi ngoài

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi congphong, 24/5/12.

1. congphong

congphong Thành viên Mới

3 em cock của mình mấy hôm nay đi ngoài có nhiều nước, bọn nó uống nước nhiều hơn bình thường, vẫn ăn, chạy nhảy bình thường. Không biết nguyên nhân làm sao mà bị đi ngoài như vậy. Mình nghĩ có thể do một trong các nguyên nhân sau:

1. Có thể mình mua em cock mới về nó mang mầm bệnh nên lây cho 2 em kia, khi mình mua thì xem phân em mới vẫn bình thường, nhưng mình sợ nhốt chung lồng với mấy em bệnh nên em nó cũng bị lây.

2. Do cóng nước dơ, mình thay hằng ngày nhưng cứ đến cuối ngày là thấy nó dơ lắm, mình đi làm xa nên không thể thay nước 2 lần trên ngày được, 3 em cock ăn bắp rồi uống nước nên bắp rớt vào cóng.

3. Mình thấy hạt kê có một số em bọ mọt, cũng có thể nó là nguyên nhân gây bệnh.

4. Mình thấy 2 em cock bị ngã vào cóng nước ướt sũng, sau đó thấy nó hơi hoảng, có thể do bị hoảng nên tiêu hóa không tốt dẫn đến bị tiêu chảy.

5. Mình thấy mấy em nó nhằn nhằn tờ báo mình lót dưới đáy lồng, không biết có phải nguyên nhân không nữa.

6. Mình cho mấy em nó uống vitamin, nhưng chai vitamin mở hơi lâu, từ mấy tháng trước lận.

Tạm thời đến giờ mình thấy có thể do mấy nguyên nhân đó gây ra, bạn nào có kinh nghiệm thì vào chia sẻ nha. Hồi giờ mình nuôi xích, cock nhưng chưa thấy bị đi ngoài bao giờ cả.

2. Uri

Uri Gà Con

Ðề: 3 em cock bị đi ngoài

5. Mình thấy mấy em nó nhằn nhằn tờ báo mình lót dưới đáy lồng, không biết có phải nguyên nhân không nữa.

E thấy nguyên nhân thứ 5 cũng bị ị chảy đường ruột yếu , khay hứng phân lót báo gần quá nó kéo lên nhai phân dẫn đến đi phân lỏng , phân và nước trộn lẫn có mùi hôi. Đợt đó e cho uống smecta dành người bị bệnh đường ruột , sau này con ngực hồng lớn e có đợt cũng bị do nhai báo phân .

3. randy_giang

randy_giang Thành viên Mới

Bạn ơi mấy vitamin bạn mua ở đâu thế giúp tăng sức đề kháng đó.

4. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

như uri nói cũng đúng đó , và cũng k loại trừ khả năng nhốt chung với con chim mới , e nên rút 1 kinh nghiệm là chim mới và chim cũ phải nhốt riêng vài tháng , và cho hơi xa nhau , vì chim ở cửa hàng rất dễ mang mầm bệnh trong người , đế vài tháng chim mới thật ok mới nhốt chung , còn e hỏi vì sao chim ở cửa hàng thấy phân vẫn tốt mà về tới nhà thì lại bệnh thì đó lại là 1 chuyện ... :|

5. congphong

congphong Thành viên Mới

Mình thấy bán lọ vitamin ở quán thành tựu trên đường bắc hải ấy.

6. congphong

congphong Thành viên Mới

Nếu thức ăn có mọt thì phơi nắng xong có nên cho vẹt ăn lại cái đó không các bác.

Còn một nguyên nhân nữa khiến lũ cock có thể bị đi ngoài đó là mình thấy bọn nó hay ị vào cóng thức ăn lắm, ngày nào cũng phải cọ rửa hết, có bác nào dùng loại cóng mà cock không ị vào được và thức ăn không rơi vãi không vậy.

7. Uri

Uri Gà Con

Đợt e nuôi thấy tụi nó ưa nằm nguyên con vào cái cóng loại lớn vừa ăn vừa ị, xài cóng nhỏ cở mấy cái gắn ở lồng bọc nhựa thì sẽ leo lên đó ỵ hoặc ngủ nếu nó thích, cả cóng nước nữa. Mình mua cái loại phểu dành cho yến phụng để đựng thức ăn và nước cho nó, tuy nó ưa làm rơi nhưng ko bị tình trạng đó.

Last edited by a moderator: 25/5/12
  8. congphong

congphong Thành viên Mới

Loại đó nhìn thế nào bạn, bạn up hình cho mọi người tham khảo được không. Tahansks.

9. Uri

Uri Gà Con

Mình ko còn lầu rồi nhưng mình làm thế này :
    -1 cái dĩa nhỏ loại để ăn trứng vịt lộn.
    -1 Chai nước suối lúc đó lấy chai spring của Pepxi.
    - Cắt cái đít chai pepxi , đầu nầy dùng để đổ kê và lúa .
    - Đầu phía dưới vẫn chưa cái bắp lại , sau đó dùng mũi dao thái lan xoáy 4 lỗ ở gần cổ cái chai. Mà xoáy lớn hơn đầu đũa 1 tí . Dùng keo dán sắt dán phần đầu của chai nước vô cái dĩa , mình chừa cái nắp lại dán cho nó chắc xuống dĩa bạn lấy dao cạo xước mấy chổ típ xúc cho nó dính chắc. Lúa kế đổ ra từ lỗ đó ra được hứng lại cho tụi nó ăn .

Bạn xem hình cái máng cho gà ăn mà thức ăn đổ từ trên xuống đó . Làm giống vậy cho nó .

10. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

congphong;429453]Nếu thức ăn có mọt thì phơi nắng xong có nên cho vẹt ăn lại cái đó không các bác.

Thỉnh thoảng hũ hướng dương của anh hay bị kiến nó me me chui vô, anh cũng đem đi phơi nắng rồi cho nó ăn lại. anh nghĩ chắc cũng có mọt trong hướng dương vì mỗi lần đổ ra thì hay thấy vụn vụn trong hũ. mà cho ăn thì thấy phân vẫn bình thường.

Còn một nguyên nhân nữa khiến lũ cock có thể bị đi ngoài đó là mình thấy bọn nó hay ị vào cóng thức ăn lắm, ngày nào cũng phải cọ rửa hết, có bác nào dùng loại cóng mà cock không ị vào được và thức ăn không rơi vãi không vậy.

cóng nước, và cóng lúa thì anh xài cóng nhỏ bằng thủy tinh, nó giống với cái hũ giác hơi đó
    bắp thì anh quăng vô lồng nó thích cắn sao thì cắn,
    còn các đồ ăn khác thì anh bỏ vô cóng bằng nhựa, size 10cmx5cmx5cm ( dài rộng cao)
    sáng rửa sạch 1 lần, chiều làm về rửa 1 lần, tối trước khi đi ngủ có để sẵn thức ăn trong đó thì rửa trước. Anh có 2 cái cóng nên thay qua thay lại, để phơi khô ráo rồi mới bỏ đồ ăn cho nó.
    Tình trạng ị vào cóng thì congphong xem để nó lên cao chút đừng để dưới ngay tầm ị của cầu đứng. nó thích đứng vào cóng ăn thì congphong kiếm mua cái cóng nhỏ hơn thân hình của cock, xem nó có bỏ tật vào cóng đứng ăn k.

11. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

phải đọc 2-3 lần mới hình dung ra được. Uri sáng tạo đó =))

12. congphong

congphong Thành viên Mới

Em mua cái cóng nhỏ hơn, loại mà treo lên ấy, nhưng tụi nó không ăn được, thấy khó ăn lắm, em nghĩ nên thiết kế loại cho gà công nghiệp ăn thì may ra khắc phục được việc cock ị bậy vào cóng.

13. congphong

congphong Thành viên Mới

Em nghe một bạn nói là mua chất khoáng cho chim ăn thì sẽ khỏi đi ngoài, không biết có đúng không.

14. Uri

Uri Gà Con

Văn chương thuộc dạng khủng mà a Roit :">, Congphong chơi cái cho gà công nghiệp ăn mà nó bự chà bá .

15. congphong

congphong Thành viên Mới

Em đọc xong mà chẳng biết hình dung ra sao nữa nè. hihi. Bạn uri sáng tạo mấy cái khoản đó thiệt, mình thì chịu.

16. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Mới đầu anh cũng chưa hình dung ra được, nhưng thấy chữ "máng gà" thì anh nhớ lại hồi trước a có nuôi gà, có cái máng kín để đựng nước, nó chỉ chảy ra vừa đủ ko bị đố ra ngoài.uống hết thì nước tự chảy ra thêm. Dùng cho ga con.
    Nên mới hình dung ra được =))

17. congphong

congphong Thành viên Mới

Anh có biết chỗ nào bán máng gà ăn mà size nhỏ cho cock ăn được không anh.

18. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Em ở quận 7 thì chay qua Ng Thi Nhỏ
    Trên đừờng đo bán nh lắm. A hay mua ở tiệm Sáu Râu

19. Uri

Uri Gà Con

Ủa a phong ko cho uống thuốc hả , nó có sao ko .

20. congphong

congphong Thành viên Mới

Bọn nó vẫn ăn uống bình thường, vẫn nhanh nhẹn, chỉ mỗi tội ị nhiều nước và uống nhiều nước thôi. Mình đang cho uống nước trà xanh.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé