3 con than hót múa nhà cháu.....

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Lukhach, 13/7/13.

1. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

Lâu lém mới đc ngày đẹp trời... tống hết 3 con than lên xe ra cội vui cùng các bác... các bác xem giúp cháu mấy e này có tương lai ko ah?

chim e đều vừa xong lông... chưa củi lửa gì mong các bác thông cảm cho. rất cám ơn các bác...

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=Y8Ay08Dspyw[/YOUTB]

2. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Ðề: 3 con than hót múa nhà cháu.....

Than bác xòe đẹp qua ha. Nhà có 2 con cũng xòe tít ban- người thì nhỏ mà lông đuôi thì dài ngoằng(chưa trổ) ko biết sau này hót hay xòe ko ^^

3. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

chúc mừng bác...hy vọng chim sẽ chơi khởi sắc... nhà cháu thì chỉ chơi chim rừng, rất ko thích nuôi chim non ah vì tật lỗi và nết chơi ko hay....

4. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

con ở giữa nết chơi đẹp,đuôi bảng lớn nữa

5. hogwarts9x

hogwarts9x Thành Viên

Kết em ở giữa của bác Vũ quá! Nhượng lại em 1 con đi bác Vũ ơi. Ngoài bắc toàn chim vớ vẩn, không có con nào xòe nhạy như mấy con của bác. Nhìn kết quá!

6. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

cám ơn các bác wan tâm...chim cũng vớ vẩn... chơi cho vui nhà vui cửa và có chim dợt với ae thôi ah....

7. phuoc_binhduong

phuoc_binhduong Thành viên Mới

lukhach là sư phụ về chim cò mà hihi.....

8. 0vernight

0vernight Thành viên Mới

bác nhìu quá. để em 1 con chuyển ra bắc nào bác. chia sẻ đi chứ

9. storm_0110

storm_0110 Thành viên Mới

Chim đỉnh quá, nhà mình ở TPhú rất nhiều cội chim mà toàn dợt Mòng, chán ơi là chán !

10. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

cho nên mấy con than,mi,lửa mới mất giá.....chứ bak có thấy sài gòn còn thi than,mi,lửa nữa không chỉ toàn chào mào thôi ( tổ chức thi lửa mà chưa đến 30 con nữa )nên người ta chuyển qua chơi chào mào.những người còn chơi thì người ta đam mê loại chim đó,còn những người khác thì theo phong trào vì chào mào có giá hơn.bak lấy 2 or 3 cái cờ nhất xem,con chim bak trên 100 chai rồi.than mi lửa thì làm sau được giá đó

Last edited by a moderator: 25/7/13
  11. quang37

quang37 Thành Viên

Than Mi Lửa vẫn sẽ là vĩnh cửu, chào mào chỉ là phong trào của mấy tay ăn sổi thôi. Để vài năm nữa mà xem.

12. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

chào mào mà chơi gì, than lửa chơi mới đẳng cấp. nếu chơi chim hót mà chơi chào mào là dạng chơi chim bình dân. ko biết gì về giọng hót bật thầy,nếu để 1 em chào mào gần 1em mi, than, hoăt lửa coi nó có ra gì ko

13. tongbeo1206

tongbeo1206 Thành Viên

chim đẹp.quá 2 e nhà mình đang thay lông te tua ko biết bao giờ song.

14. storm_0110

2 bạn nói rất đúng, với mình những ai thật sự đã chơi Than, Lửa, Mi thì kg cách gì mê con CM đc và điều này mình đã đc chứng thực bởi những người bạn hoặc những người mình quen biết đang chơi những con chim trên.

Ở chỗ mình đang ở từ đầu xóm đến cuối xóm cũng toàn là CM, mấy ông hàng xóm hỏi "sao chú kg tìm 1 con chơi cho dzui với a/e? " mình trả lời luôn..."có dí súng vào đầu thì em cũng kg mê nó đc". Đơn giản chỉ là...choét...chòe...choét...và...hết !
    Thế là cả xóm chỉ mỗi mình là "độc diễn" Than, Lửa và Khướu, hehe...

Để mình kể bạn nghe nha, nhà mình rất gần khu "chợ chim" ở đường Trường Chinh, một hôm ghé vào mua mồi thì thấy ở tiệm đang có 2-3 anh ngồi chụm đầu vào ngay chuồng CM, mình nhìn vào đó thì thấy còn chừng hơn chục con mà toàn là chim bị trọc đầu với trụi lông mình. Vậy mà ai cũng ngồi xăm xăm soi soi để lựa, nhìn cảnh đó mà thấy ngán ngẩm. Tự nhiên lúc đó mình nghĩ rồi con CM này sẽ chung số phận với con cá La hán hoặc gà Thái thuở nào, cái gì bạo sinh thì bạo tàn.

Cá nhân mình thấy thế này, p/trào chơi CM rất mạnh kể từ khu ngã 4 Bảy Hiền (bắt đầu từ đường Trường Chinh) trở ra tới Hóc Môn và Q.12, có lẽ đó là khu có nhiều người Trung sinh sống và nhập cư (?) Phía bên đây tức phía đường CMT8 trở lên tới Q.1 thì chỉ lác đác thôi.
    Mình đã có cơ hội đi dạo 1 vòng các cội chim ở Quận TP để so sánh với 1 số cội chim ở TB và Q.10 mà đưa ra những nhận xét như vậy, dù nó chỉ mang tính cảm quan cá nhân.

Last edited by a moderator: 29/7/13
  15. Hoamirung

Hoamirung Thành Viên

Ủa sao mang chim anh ra khoe thế? Con ở giữa ý!!!!!!!!!!!!

16. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

cám ơn các bác đã ghé xem và bình luận.... em thì ngĩ thế này.... chơi chim và thú vui, nhg thú vui này chia làm nhìu mục đích vào mỗi cá nhân ng chơi. Có ng chơi theo phong trào, co ng chơi để buôn bán, có ng chơi chỉ vì đam me, có ng ko thích chơi chim cung chơi vì thấy ai cũng chơi, mình ko chơi là lúa.......
    bản thân e thì nghiện con chim đã rất lâu, chơi con than lửa đất từ ngày mới tập tững và khoen, mi cách đây cũng đc 7,8 năm. sc thi 3,4 năm gần đây nhg thật sự rất ko thích con CM mặc dùng cũng đang có 1 e đc kỷ niệm từ o bác đã mất. Con chim đc ae đánh giá rất khá nhg với nết chơi bắt mắt nhg thật sự mình ko mấy cảm tình lắm khi đã trải wa chơi rất nhìu loại với phong thái chơi khác nhau. Nhg cũng tuy theo quan điểm của mỗi ng thôi.... Nhớ ngày nào cách đây 2,3 năm phong trào sâu dđ lên ngôi thì 1 con chim pe xiu cũng đc từng lên giá truc t. Nhg con mi, than, lua theo mình cũng sẽ mãi trường tồn ở các cọi chơi dợt đủ loại. Còn nhg cội riêng biệt cho CM và 1 loại chim nào đó thì cũng chỉ để phục vu chuyên biệt, nâng cao con chim lên thôi chứ nói 1 dòng chim nào đó gần như tiệt chủng hay ko ai chơi thì cũng ko đúng lắm...
    Thôi thì âu cũng là cái thú cho ae chơi chim chúng ta có thêm kỹ niệm. Chim gì cũng đc, chim gì cũng có cái hay riêng, miễn sao ae ta chơi cảm thấy thỏa mãn và hứng thú, lấy lại tinh thần sau nhg ngày chém giết trên thương trường. Chứ vào trong cái thú vui tao nhã mà cũng còn chem giết thì dễ làm cho tuổi thọ ae ta rút ngắn lại nhiều lắm...
    Thân
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    thì cho e mượn ra lấy le 1 chút đi muh a trai...hehe....

17. storm_0110

Mình dùng 2 từ "tuyệt chủng" là nhằm nghiêm trọng hóa v/đ trước "cơn bão CM" thôi chứ làm sao tuyệt chủng đc ? ít nhất vẫn còn mình chơi Than, Lửa muh, hehe...
    Mượn thớt của Lukhach chém gió với a/e cho đỡ buồn, sory nghen ! nếu kg lầm thì cái cội trong clip là cội "Mái lá" ở đường Chấn Hưng phải kg Lukhach?

18. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

oh, co j dau bac, thi it ra cũng còn có nhà cháu con 4 con than, 6 con lửa, 3 con đất, 4 con mi.... chưa kể 5 con khoen, 3 con sơn ca, 1 con CM... hehe... vậy là đủ chơi suốt mùa rùi hen bác...
    Đúng rồi ah, cội Mái lá đường Chấn Hưng

19. quang37

quang37 Thành Viên

Thế tôi nói k đúng à? Sao phải kể câu chuyện dài dòng ai cũng biết như vậy?

20. longchim_saigon

longchim_saigon Thành viên Mới

có tương lại đó bác ...........................

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé