1 số câu hỏi chung về chim săn mồi !!!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về chim săn' bắt đầu bởi NickPOO, 8/2/11.

1. chimchimchim

chimchimchim Thành viên Mới

Ðề: 1 số câu hỏi chung về chim săn mồi !!!

nếu bác thích rẻ thì bác kiếm cái lò ấp gà vịt nào đấy , mua các em gà con mới nở tật lỗi cho chim ăn cũng đc nà.. có điều để em nó sát sinh mấy bé gà con kute hơi tội nghiệp đấy T_T còn làm cái lure bác dùng lông gà trống xin ở chợ vừa dài vừa đẹp lại óng ánh nhé :D

2. Raptor

Raptor Thành viên Mới

thanks bạn :D lông gà thì ác quá , nó hơi to và dài . Để mình qua nhà nội vặt mấy cái chổi lông gà ( hồi bé bị ông nội dùng làm gia pháp T_T giờ vẫn nhớ ) Mình cũng không rành về mấy vụ ấp trứng lắm thôi mua chim thịt cho tiện , chỉ lo mỗi cái là mua phải chim có tẩm thuốc bảo quản ! Hên sui vậy . Ngại quá Box lập ra mà chỉ có mỗi 3 ae Spam :D

3. chimchimchim

cái lure thì nó quặp vài phát là nát phải làm lại ngay ấy mà :D ... đừng như mình cho chim ăn phải thịt gà cúm khiến nó ra đi hu hu hu tiếc mãi cơ!

4. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

mấy hôm nay bận ko tham gia đc, giờ lên thấy anh em 8 vui quá đi, Nick thấy tình hình như vầy là quá đẹp rồi , cứ đà này phát triển thì anh em falconry VN sẽ có cơ hội phát triển tiếm năng đây . tốt quá đi

5. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Từ tết đến giờ chim mình bị khủng hoảng thực phẩm . Đầu năm đi rất nhiều chợ lớn mà chưa thấy bán chim cút !!! đành phải dùng : cổ gà , tim gà bò , 1 ít thịt bò !!! Kết quả chim biếng ăn , ngủ ngày nhiều , thiếu sự nhanh nhẹn . Sau nhiều ngày không có chim cút , chim mình sức khỏe giảm sút , biếng ăn . Cả ngày hôm qua ăn đúng 1 quả tim gà to , từ chối các thức ăn khác chỉ uống nước !! Đến hôm nay là ngày 2 em nó bỏ ăn , bắt đầu có hiện tượng chậm chạp , ít đi ngoài , lông hơi xù . Ôi chim cút !!
    Cấp tốc đi mua chim sẻ phóng sinh 18k/con ( hơi chát ) về cho em nó ăn làm bữa chính . Lúc này em nó mới chịu ăn và dần lại sức ( phải vồ đến 3 lần mới trúng , do yếu dần . Mọi lần em nó vồ 1 cái trúng phóc không cần lần 2 )
    Giờ mới biết 1 khó khăn nữa khi thuần chim trưởng thành đó là : Máu tươi !!! . Do quen chế độ săn bắt tự nhiên nên thiếu máu tươi là chim rất dễ yếu , kém linh hoạt , lâu ngày kém ăn . Giống như nuôi hổ , thiết máu tượi là yếu sinh bệnh ngay !
    Chút kinh nghiệm cá nhân chia sẻ với các bạn .

6. chimchimchim

cám ơi anh đã chia sẽ thông tin
    đại ca thử dùng gà con mới nở cho chim ăn xem :D mua loại gà nở tật lỗi hoặc vịt đực mới nở cũng đc đó. gà con ko có xương toàn là sụn thôi nên rất là dễ tiêu hóa đó :bz

7. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Mình cũng nghĩ như chimchim gà vịt con bổ ăn được cả xương :D để mình kiếm chỗ bán , nếu có thì tốt quá , Hihi mới có 1 em merlin mà đã vất vả về khâu thức ăn quá , vậy mà nhiều bạn nuôi mấy em cùng lúc , cũng giỏi thật :D

8. chimchimchim

tìm 1 lò ấp là anh có gà vịt non đủ cho 10000 con chim ưng ăn mỗi ngày ngay :D$-)
    nghe nói dạo này HN có chim ưng non rồi.... ko biết có ai mua tặng mình ko nhỉ T__T

9. Raptor

Raptor Thành viên Mới

:D khoảng tháng 3 - tháng 4 mới có mà mình cũng đang muốn kiếm 1 em non đây , nhưng chim non mới nở thì chịu không biết nó là loại gì . Nó mà ra con kền kền thì !! :D
    May quá em merlin bắt đầu tỉnh táo rồi , mình phải bổ xung 1/2 viên B1 + với 1 chút đường để tăng đề kháng với khả năng điện giải cho em nó . Lúc chiều nhìn em nó run mà tội quá T_T

10. chimchimchim

kền kền ở VN tuyệt chủng mất 2 loài , mấy loài còn lại đang là trong tình trạng nguy hiểm , đại ca kiếm đc 1 con trưởng thành còn khó hơn lên giời ấy :D
    mấy em chim non thì chọn đại theo kích thước thui :D chỉ cần ko phải cú là đc :D
    anh zai chịu khó ra HHT cập nhật nhé :D để em còn với theo huhu

11. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Bận việc toàn lên muôn hết cả chợ rồi , hôm nào mình phải tranh thủ lên sớm 1 chút , mà cả HHT có mỗi 1 anh bán chim nên đắt hàng gớm :D . Mình thấy bên nước ngoài chơi cả cú theo phong cách FC hay ra trò ấy chứ :) cũng có club hẳn hoi

12. hungbv

hungbv Thành viên Mới

anh raptor ở Hà nội chơi falconry mà sao em ko biết nhở, ít thấy anh ở các web khác, có gì anh để cho em sdd lại hôm nào anh em mình gặp nhau nhé, xin trả lời mấy câu hỏi của anh nick từ đầu như sau:
    ko có laòi chim nào dễ thuần hóa cả trừ một số laòi cú và diều, cú ko dễ thuần hóa nhưng khá thụ động nên ko đáng quan tâm lắm
    cách thuần chim thì mỗi người một cách nhưng chơi chim săn chớ nóng vội vì chim săn rất dễ bị stree và hình thành phản xạ ko tốt, cứ từ từ. cách thuần chim thì vẫn chủ yếu dựa vào thức ăn và làm quen với môi trường mới. có rất nhiều cách cho mọi người tham khảo nhưng cách hay sử dụng là khi chim mới bắt về thì đeo hood vào và cho nge quen tiếng động bên ngoài, dồi bỏ từ từ, bỏ đầu tiên khi cho ăn
    tất nhiên ở Việt nam ko đầy đủ phụ kiện như nc ngoài nhưng ít nhất phải đủ những thứ sau trước khi có chim: vòng đeo chân, dây nối, dây dù, khoen, cầu đậu, hood và găng tài liệu hoặc sách hướng dẫ và kinh nghiệm và hiểu biết về laòi chim mình sắp có là cái đương nhiên
    những laòi đi săn giỏi ở Việt nam có thì vẫn là các laòi ưng, cắt, đại bàng, theo mình thì cắt vẫn là laòi đi săn tốt và nhanh nhưng nó bị giới hạn về trọng lượng con mồi (ko thể săn dc con mồi to) còn các laòi ưng như ưng mày trắng, ưng nhật bản, hay ưng xám cũng đều dc nhưng ưng xám nó hơi nhạy cảm, và trọng lượng khá quan trọng đại bàng thì ko dõ mình chư nuôi qua laòi nào nhưng nge nói các laòi Việt Nam có cũng khá đấy
    tất nhiên mỗi người và mỗi laòi đều có những cách huấn luyện khác nhau nhưng cái căn bản nhất để huấn luyện vẫn là thức ăn, trọng lượng con chim, hiệu lệnh và tập luyện đều. một vài trang ko thể nói hết cách huấn luyện của một laòi chứ đùng nói đến nhiều laòi, cái này mỗi người có chim phải tìm hiểu về laòi mình đang nuôi và cách huấn luyện cũng như đặc thích của nó, nếu khúc mắc chỗ nào có thể pót nên đây anh em có thể biết sẽ nói và tìm hiểu hộ, mình chơi chim săn đến nay cũng đc gần 4 năm nên cũng có chút ít kinh nghiệm chia sẻ, nếu có gì sai mong anh em bỏ qua cho nhé
    cách huấn luyện chung chung để tham khảo có thể lên wiki dịch, theo mình có những dai đoạn như sau:
    gọi chim bay về tay ở các khaongr cách xa dần, tập chim quen người và môi trường
    tập với mồi dả (nhất là với cắt)
    thả bay tự do
    tập săn và cuối cùng là những chuyến đi săn
    mỗi dai đoạn đều có nhiều công đoạn và kinh nghiệm riêng nếu đi sau vào thì rất dài và mỗi laòi mỗi công đoạn lại mỗi khác nên mình ko viết ra dây, có gì anh em cùng trao dổi kinh nghiệm và học hỏi nhé

13. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Anh cảm ơn hungbv nhiều về bài viết . hiện thời chưa có thời gian để đọc , nhưng rồi sẽ đọc vào lúc khác vì đang rất cần những bài viết mang tính chất như thế này. cảm ơn em !

14. Raptor

Raptor Thành viên Mới

Thanks hungbvh mình cũng mới theo Falconry thôi và cũng mới tham gia 2 diên đàn , rất mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn để chúng ta có thể sát cánh bên những chú Falcon yêu quý

15. hungbv

hungbv Thành viên Mới

có gì để lại cái y!m hay cái số dd để anh em dễ liên lạc, hôm nào qua chợ chơi và trao đổi kinh ngieemj cùng anh em cho vui

16. Raptor

Raptor Thành viên Mới

ok yahoo : Naly_Tran81
    mình có để bên bài lập hoiij nhóm FC đã có 3 thành viên đăng ký :D mong nhóm thêm ae trao đổi

17. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

To : hungbv
    Hôm nay anh đã xem bài viết của em, bài viết rất hay , rất xúc tích . Hy vọng là em sẽ có thêm những bài viết hướng dẫn tốt như thế nữa để cho anh em new mem có cái mà tham khảo cũng như học hỏi . Thân
    PS/ em cũng nên để thông tin của em vào topic bên kia đi, để có gì anh còn biết mà ĐT cho em nữa chứ :D:D

18. hungbv

hungbv Thành viên Mới

em tên Hưng, y!m genghiskhan_thesecond, sdd 01653282899, anh nick có y!m của em từ lâu dồi đấy

19. NickPOO

NickPOO Thành viên Mới

Thông tin này em nên post vào topic bên kia nhé Hưng !
    1 là cho topic thêm hoàn chỉnh .
    2 là để tránh loãng chủ đề chính bên này !
    Thân :D

20. ducminhtinh

ducminhtinh Thành viên Mới

chà chà, có chổ cho ANCC học hỏi rồi, kiểu này mai mốt ra chợ kiếm vài em về tập thả bay, rồi đi săn, ngồi xem nó cắp cổ con gà nòi nhà hàng xóm như thế nào thì sướng lắm đây.
    thanks hungbv đã có một bài viết khá súc tích về dòng chim săn cho những ng chưa biết gì có điều kiện nghiên ngó tí chút vào thú chơi vương giả này nhé.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé