trị khuyên mộc mới về

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi eddy87, 1/11/13.

1. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28
    Mình rảnh hay loanh quanh đi chọc k về tập chơi,nhưng chọc đc 10 con dến9 con cứ tách ra lồng riêng là ngoái,lộn,tiện cầu đủ loại,mình hay nhốt trong lồng ép mộc ngoài chợ ban 150k đó.
    Ai biết cách trị bọn này ko,chứ 40-50k/con mấy ngày lại đem phóng sinh xót ruột quá hehe
    2 là con k non trước mình sờ gãi đá tay thoải mái,mà giờ cứ cho tay vào lồng nó nhảy loạn cả lên hic

2. anhzin

anhzin Thành viên Mới

Ðề: trị khuyên mộc mới về

theo em mộc mới về bác nhốt vào lồng ép mộc lên bịt nóc lồng lại, và chùm áo lồng chỉ để hé 1 chút để chim thấy đường ăn trong khoảng 20 ngày,sau 20 ngày cứ vài ngày bác lại mở hé áo thêm 1 chút như vậy sẽ hạn chế được ngoái lộn. còn khuyên non của bác giống em rồi chắc lâu bác không động chạm tới em nó lên giờ khó sờ gãi được, bác chịu khó gần gũi em nó hơn 1 chút dần lại gãi được thôi.

3. kamansec

kamansec Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nhặt lá - Đá ống bơ

Cách của em thì thế này (khuyên em tự bẫy tự nuôi không mua):
    - Bẫy được khuyên thì bỏ miếng chuối vào đó + với nước (chuối để lâu được chứ cà chua các kiểu nhanh hỏng cứ phải thay hàng ngày).
    - Trùm kín áo lồng (loại lọt sáng được) cho chim thấy đường mà ăn còn không thấy gì bên ngoài cả.
    - 3 ngày sau cho chim quen lồng dần ổn định thì lúc đó đặt đất trùm 3 mặt áo lồng, tập vào cám (cái này thì không cần nói nữa)
    - Vào cám ok rồi thì vẫn cứ đặt đất phủ áo lồng 3 mặt, đặt xa xa chỗ người đi lại (cái này làm theo phương pháp thuần họa mi) nhưng vẫn phải cho thấy người chứ không phải các bác để chỗ không có ai đâu nhé :D!
    - 10 ngày sau thì bỏ áo lồng treo lên cao là không đâm lồng loạn xạ rồi, không ngoái lộn gì cả. Lúc đó khuyên thoải mái hót chuyện rồi thì cho nghe file mp3 khuyên líu là nó tập theo thôi :D!

4. baodat2007

baodat2007 Thành viên Mới

bác cho mình hỏi . con mình cũng mới về gần được 2 tuần mà e nó còn nhát nói chung chuyện trò có khi líu rồi . e nó không lộn gì cả chỉ bay qa lại bám lồng r nhảy lại cầu 9 . còn ngoáy thì mình k rõ lắm chỉ thấy e nó nhìn qua lại xéo đồ thôi giống như lạ chỗ . mà e nó cứ bám lồng nhìn giống như muốn tìm chỗ để thoát thân ? vậy có phải bị ngoáy không bác

5. kamansec

kamansec Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nhặt lá - Đá ống bơ

Tránh trường hợp đó, nếu bác đủ kiên nhẫn thì cứ hé áo lồng phần cửa 1 tháng vào. Dù gì thì chim mộc nó cũng chả chơi nhiệt tình đâu, phải đợi mùa sau nên mình cứ làm thế cho chắc ăn cũng được, chứ không lại sinh tật lỗi cho con chim nhìn rất khó chịu ạ :D!

6. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Chim lộn có nhiều cách lộn, tật lộn hay là thế nhảy lộn, tật thì trên diễn đàn có bác xuantien chỉ rồi, nhưng chữa xong thì tầm 6 tháng sau hả đem đi trường chơi và đừng treo gần em nào lộn, còn thế nhảy lộn thì đó chỉ là thế nhảy (cái này nhìn chỉ sẽ dễ biết hơn) vì có nhiều con nhìn thế nhảy cũng biết em nó đấu thắng hay thua rồi (ko tính trong thi chim nhé vì thi khác xa dợt giàn ah)/ Các bác nói ngoài thiên nhiên thường con nào cũng lộn đấy, các bác ngẫm xem chim hay đu dưới mấy cành lá tìm sâu dưới lá nên lật ngược mình lại để tìm sâu, do thiên nhiên rộng rãi nên ko như trong lồng nuôi tù túng...còn việc tiện cầu thì dễ chữa 100% hơn lộn nhiều, em đã ngẫm ra đều này và chữa cho 1 số em rồi.

7. hoang88

hoang88 Thành viên Mới

tiện đây cho e hỏi khuyên mộc về như thế nào thì được gọi là có tố chất ạ ? :D

8. baodat2007

hì mình toàn bịt e nó chữ A. nó nó không lộn cầu , chỉ nhảy qua lại thôi mà để chỗ yên tỉnh trên cao ít người nên nó bớt hoảng hơn ngày trước , nhưng nhìn từ xa mình có cảm giác khi nó nhảy qa 2 bên vành lồng mặt nó cứ láo liên như đang tìm đường thoát thân , còn hót líu thì đã lên cã rồi . có lần đang hót chuyện thì giang cả 2 cánh lên nhá 1 phát rồi nhảy tiếp

9. hoangtulai

hoangtulai Thành viên Mới

Hehehe chim mới đem về là đi chuyện, hoặc qua hôm sau là líu dù chưa ăn cám, siêng kêu...ko sợ chim nhà....vv

10. baodat2007

con mình cũng thế . về là chuyện trò hót rồi . mà con này con nào chơi là kiểu gì cũng theo

11. moitapchoi11

moitapchoi11 Thành viên Mới

khi nào có khuyên mộc ngoái lộn bác không muốn thả mà nhượng lại thì alo e với ạ 0984105152

12. ngduythuy

ngduythuy Thành viên Mới

Xin nhờ topic. Cho mình hỏi mình mói bẫy được 02 em k, đã chộn cám tuấn cóng vàng vào chuối cho ăn, để chỗ kín. Cho hỏi có nên tắm luôn cho k không và có cách nào thay nước thay thức ăn cho chim mà nó không hoảng, thanks

13. kamansec

kamansec Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nhặt lá - Đá ống bơ

Khuyên mới bẫy thì em nghĩ là không nên cho ăn cám ngon vì thường thì người sản xuất cũng khuyến cáo là dành cho chim có tuổi lồng mà :)! Thay nước thay thức ăn thì bác cho chim tắm bình thường rồi thay thôi, gì chứ khuyên mộc dễ tắm không ấy mà bác :)!

14. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Khi vệ sinh lồng thì lùa nó sang lồng tắm, nó tắm còn bạn quét nhà cho nó. Khuyên mới bẫy cho ăn cám bạc thôi.

15. Tung.nguyen

Tung.nguyen Thành viên Mới

không nên cho ăn cám bạc hay vàng gì ạ. K mới về chỉ cho ăn cám cò thôi. 2 tháng sau mới cho ăn cám ngon được. Bởi vì cám cò có thuốc kháng sinh cho gia cầm, để nó quen cám rồi mới cho ăn ngon. Nếu cho ăn ngon ngay thì chim rất dễ bị đi ngoài. Có đôi lời góp ý.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé