topic chia sẻ cách thuần dưỡng và nuôi chòe than

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimchimcm, 19/9/13.

1. chimchimcm

chimchimcm Thành Viên

chào toàn thể ae trên diễn đàn chimcanhvn.com, chúc chimcanhvn ngày càng phát triển,tạo 1 sân chơi lành mạnh thật sự để mọi người cùng giao lưu học,chia sẻ kinh nghiệm,có được những chú chim hayem mạo muội lập topic này với mong muốn ae chia sẻ về cách nuôi và thuần chòe than.
    em tuy chỉ chơi chào mào và khuyên,tg vừa rồi có ham hố tập nuôi chòe than,và tích góp được chút ít kinh nghiệm ít ỏi chia sẻ với ae
    1-chọn than trống,than mái thì có nhiều bài viết của ae chia sẻ rồi em không phải nói nữa ạ
    2- cách bắt được than bổi khi không có chim mồi hoặc lưới.
    em ở quê rất hay đi bắt chòe nhưng lại không có chim mồi, đối với nhiều người thì để bắt được than bổi không có mồi hay lưới thì là việc không dễ dàng gì.Nhưng đối với riêng em thì việc đó không khó lắm,chòe là giống chim có thói quen ngủ ở bụi tre,cây sung,cây mít...khác với các loại chim như chòa mào hay khuyên hay ngủ trong tán lá rậm rạp,chòe than thường ngủ ở những cành thoáng,chúng chọn những cành cây hướng ra ngoài để ngủ qua đêm.muốn bắt chòe than khi không có chim mồi thì cứ chập tối là em đi xem chỗ nào hay có chòe về và theo dõi xem chúng vào đâu ngủ.nhưng chòe than là giống rất khôn,đi theo mà không chịu đi theo tới khi trời tối mịt thì không bao giờ biết chỗ ẩn náu của chúng,có lần em đi theo 1 đàn 5 con lúc trời nhá nhem tối nghe chúng nó kêu ở khe xuối bên này,nhưng khi trời tối hẳn thì chúng bay sang bờ suối bên kia cách 300m.khi đã biết được chỗ ẩn náu của chúng về em làm ngay cái vợt chỉ là vợt bắt cá bình thường nhưng vợt phải làm dài để khi chim chiu vào không ra được,cán vợt chỉ cần dài chừng 3m vì chòe than hay chòe lửa ít khi ngủ quá độ cao 4m.khi trời tối thì vác vợt cùng 1 chiếc đèn pin thật sáng,soi thấy là phải thật nhanh tay đưa vợt ra mà chụp, vì vốn dĩ giống chòe than này chúng không bao giờ dúc đầu vào cánh ngủ giống như chào mào.nên chúng rất tỉnh táo nếu thấy đèn rọi vào là chúng bay ngay,mà 1 con bay thì cả đàn cũng nghe hiệu lệnh mà tìm đường chạy trốn.có lần em đi soi 1 đàn 4 con nhưng cuối cùng chả bắt được con nào,nhưng đó là trường hợp hi hữu mà thôi,về nhà cùng thằng em đi soi chim ban đêm, hôm nào cũng phải tóm được ít nhất 2-3 chú chòe than cùng với vài chú khuyên thường ngủ trong cành xoan.hihi.
    3-cách vào cám.

Rất nhiều người mới chơi ngại khoản vào cám cho chòe bổi,nhưng xin thưa với các bác là chào mào và khuyên em chỉ cần đúng 1 ngày là mổ cám ngon lành.Riêng đối với chòe than em xin chia sẻ ít kinh nghiệm như sau: khi đã bắt được chim bổi về ngày đầu tiên em cho nó ăn 1 cóng giun cắt từng đoạn tầm 2cm ( vì ở quê em không ai bán sâu cho chim), sang ngày thứ 2 em bắt đầu vào cám bằng cách chộn cám ướt cùng với giun,số lượng giun chỉ bằng 1/3 ngày đầu và theo dõi xem chim có chịu ăn không.sau khi ăn hết số giun chim bắt đầu đói và điều hiển nhiên nó sẽ phải mổ chỗ cám ướt còn lại.sang ngày thứ 3 cũng vẫn trộn giun cùng cám nhưng số lượng giun chỉ tầm khoảng 5 miếng,buổi sáng cho ăn như vậy buổi chiều rút cóng cám đó ra và thay cóng cám ướt khác và không cho giun.Khi chim đã chịu ăn cám ướt tiến hành vào cám khô.Ngày thứ 4 rút cóng cám mọi khi để cám ướt ra và đổ vào đó nguyên cám khô số lượng ít,cho vào và theo dõi khi đói theo bản năng con chim sẽ tìm đến cóng đựng thức ăn,nhưng nó sẽ chưa mổ ăn vội nhưng vài lần rồi nó cũng phải ăn,đến chiều thì để cóng cám khô ra và pha cám ướt cho chim ăn nhưng chỉ trong khoảng thời gian 2 tiếng,thì lại cho cóng cám ướt vào.mục đích để con chim ăn cám ướt thì nó sẽ ăn được nhiều hơn vì nó ăn 2 ngày trước đó,cám khô nó chưa quen.sau khi cho ăn cám ướt thì tiếp tục cho cóng cám khô vào,buổi tối trước khi cho chim ngủ thì bỏ vài con giun hay sâu vào để chim ăn,lấy sức vì giống này nó ăn đồ tươi nếu không bổ sung thì chim sẽ yếu và không đủ dinh dưỡng.những ngày sau đó vẫn cho ăn cám khô và cuối ngày bổ sung sâu,dế giun...như vậy việc vào cám khô chỉ mất 4 ngày,ngày thứ 5 là ngon lành cành đào.Em đã áp dụng và chưa thât bại với 1 con nào,con nào bướng nhất chỉ 6 ngày.Khi chim đã chịu ăn cám khô, mỗi ngày cho vài con sâu vào cóng thức ăn,cứ đi đến và cho vào kệ cho nó nhả,cho sâu vào và ngồi im ở ngay cạnh lồng nhìn nó ăn,chim ăn sâu nó thành thói quen,cho ăn liên tục như vậy trong khoảng 3-4 ngày rồi ngưng không cho ăn sâu chỉ cho nguyên cám và nước.thói quen của em là khi ngưng không cho ăn sâu thì em để mấy con sâu ngay cạnh lồng cho nó nhìn thấy,vì vậy sau khoảng 3 ngày cho ăn và bỏ không cho ăn sâu trong khoảng 2 ngày chim nhìn thấy sâu nó sẽ thèm,giống như cánh đàn ông gia đường nhin thấy con gái xinh là cũng thèm,hihihi.sau khoảng 3 ngày thì em lại cho ăn tiếp,nhưng ban đầu em chỉ thả đúng 1 con vào cóng sau đó cầm tay như nó,và điều hiển nhiên nó phải lao ra mổ,hihi. chào mào thì em cũng hay thuần theo cách đó,chim mộc tầm 1-2 tháng xách lồng mới nhảy treo 1 chỗ thì em thò tay vào thay cóng nước,dọn vệ sinh cũng chỉ đậu trên cầu phụ đứng nhìn.
    đây là con chòe hơn 2 tuần giờ em nó đã về nhà mới rồi,các bác xem em thuần như này có được không nhé
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=ddyCqhe2r3w[/YOUTB]
    trên đây là ít kinh nghiệm nhỏ mọn của em,mong các bác có kinh nghiệm nhiều hơn thì chia sẻ cho ae mới,đã,đang và sẽ chơi chim được biết ạ,thank ae đã đọc bài.
    ae nào thấy hữu ích thì thank em cái cho nó phấn khởi,ngồi gõ bàn phím cũng hơi mỏi tay,hiih

2. thluanhp

thluanhp Thành viên Mới

Ðề: topic chia sẻ cách thuần dưỡng và nuôi chòe than

Rất hay. Nhưng ở đâu mà chòe than còn nhiều thế. Quên mình choe than còn rất ít làm sao bắt như bạn được?

3. thanhtu88

thanhtu88 Thành Viên

Cách vào cám của bạn hay đấy, minh sẽ làm theo xem sao.

4. letaipan

letaipan Thành Viên

tuyet voi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5. sontunghsb

sontunghsb Thành viên Mới

con chim trên clip của bạn là chim non nên nó mới nhảy ra ăn như vậy, bạn vào cám xong mà chim đã ra mổ tay như vậy thì có khi phải gọi bạn là sư phụ. Tôi nuôi em than gần 3 tháng cũng như cách của bạn mà hễ nó nhìn thấy tôi là nhảy loạn xạ, nhưng nhìn thấy người nhà tôi thì nó kệ

6. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

than nhầm con bác à.con than của chủ thớt là than chuyền nên 2 tuần nếu tập thì vẫn nhảy ăn được như thế mà.mình đang nuôi con bổi mới 4 ngày mà đã mở 3/4 áo lồng nè.nếu không có người lại gần nó không nhảy luôn đó.con than mình ngày đầu qua ngày sau đã ăn cám(vì tiệm chim người ta đã trộn xâu với cám sẳn trước đó).nên mình nghĩ chủ thớt nói như vậy là đúng rồi.

7. langtu1204

langtu1204 Thành viên Mới

Chòe Than nó có nhiều cái để sợ sệt, để cho nó dạn dĩ thường mất nhiều thời gian thuần dưỡng nó. Nếu nuôi Than con lên, lúc nó đã tập chuyền gọi nó không lại mà đuổi bắt hoài thì nó cũng sẽ nhát người thôi. Còn Chim chủ thớt nuôi có lẽ là Than chuyền nên cũng dễ thuần. Chim cũng tùy con, gặp con dễ tính và người có tay chăm thì dạn dĩ như con của chủ topic là cũng hợp lý thôi.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Mê quá mua lại con khác chơi rồi hả? Hôm nào làm vài pic úp lên cho anh em xem nào!

8. kn02042012

dạ.em mới mua lại nuôi.ở tiệm bữa trước đó anh.bữa nay em ấy đã dạng hơn mấy ngày đầu nhiều nhưng mà lông đuôi đang bị cụt do đang thay lông anh ơi.con than sao rồi anh.bữa nào post lên em xem với

9. thluanhp

thluanhp Thành viên Mới

Có cách nào cho than ăn mà không rơi rót không? số là con than nhà mình nó cứ gấp thức an ra bỏ ngoài quá nhiều, chỉ ăn khoảng 1/3 số thức ăn còn lại rót xuống khay hết, có cách nào khắc phục không?

10. langtu1204

langtu1204 Thành viên Mới

Em nó đang thay lông nhìn thảm hại lắm, chắc 1 tháng nữa mới đẹp trai lại. Dạo này 3 con thi nhau hót vui tai., con của e chắc xong lông mới hết suy dinh dưỡng, a phải vỗ béo bằng liu điu, mai còn tính qua q12 đào giun đất cho nó ăn nữa!

11. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Mình có con than gia nuôi khoảng 3 tháng rồi nhảy như điển máy me be bét nhưng cứ cầm sâu hay rế là phi da mổ nên đành cho vào lồng nhỏ bịt băng dính cho đỡ vỡ mặt.còn con của chủ thead chắc bánh tẻ

12. kn02042012

bạn có thể chỉ mình cách làm sao than bổi mà bay lại mổ dế+sâu không.mình có con than bổi 5 ngày rồi nhưng không nhảy như con than bạn(để yên không lại gần là không nhảy luôn) nó nhảy thì cũng lấy 2 chân bám lồng rồi buôn ra nên đầu không chảy máu nhưng mà nếu mình lại gần cho ăn dế là nó lại nhảy như điên phải đi chổ khác nó mới chịu lại mổ ăn chứ không ăn trên tay(than mình đã ăn cám và đang rụng hết lông đuôi)

13. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Híc có 5 ngày mà bác đòi bón mồi cho nó chắc thành siêu nhân quá bác cứ nuôi khoảng một tháng cho ăn uống tốt rồi tập bón mồi mới được

14. kn02042012

hjhj. thé à.cám ơn bạn nhé.à sẳn đây bác cho mình hỏi là than bổi như vậy và đang rụng đuôi như vậy mình cho ăn cám Anh Thông có được không bác

15. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

chim bác mới có 4 ngày bác mở áo lồng như vậy vài hôm nữa chim bạn lột da đầu cho xem, cứ từ từ bác ah

16. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Than già 3 tháng...............
    Than già của mình gần 4 năm rồi lại gần vẫn nhảy mặc dù bón sâu, dế vẫn đớp, xách lồng vẫn đâm mặt đeo kiếng nè bác, được cái nó chơi như điên, xòa đuôi như con công khi ra giàn. Sáng ngủ khỏi cần đồng hồ báo thức :D.

17. kn02042012

con than này hôm nay mình đã bun hết áo lồng.tạm thời nó cũng nhảy nhưng rất ít nếu không có người lại gần.mà có nhảy cũng đưa chân chụp trước chứ khoogn đâm đầu vào nan nên mình nghĩ sẽ không sức đầu mẻ trán đâu.mình chỉ lo là em nó mùa này hơi ốm và đang thay lông thôi.bạn có biết than đang thay lông +hơi ốm tý nên ăn cám gì là hợp lý khoogn bạn
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    à quên.máy bác cho em hỏi.tình hình là chổ em ở cũng xa chổ bác dế cho chim nên khoảng 1 tuần em mới đi mua 1 lần về cho em nó ăn 3-4 bữa nên những ngày không có dế em cho em nó ăn thịt heo tươi+tép có được không vậy mọi người??

18. quang37

quang37 Thành Viên

Kinh nghiệm đâu chưa thấy chứ hình như con trên clip dễ là mái lắm đấy

19. kn02042012

lại 1 người nữa suy nghĩ giống mình.thấy giống mái thật đó.nhưng mà đây là pót thuần dưỡng nên trống mái cũng không quan trọng lắm.hjhjh

20. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

uh thì mình nói là vẫn nhảy máu me be bét phải cho vào lồng bé bith băng dính nhưng mà bón mồi là cướp ngay

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé