Rủi ro nuôi chòe than con???

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi choethan64, 13/9/13.

1. choethan64

choethan64 Thành Viên

Chào các bạn!!! chủ đề này mình đã đọc rất nhiều trên diễn đàn rồi mà vẫn không tránh khỏi.
    Mình có 3 con than non nuôi mùa này, giờ đã thay lông xong, khổ nổi con nào cũng bị tật lỗi, không ít thì nhiều, đã phòng sinh hết 02 em vì lộn mèo, còn lại 1 thấy cũng tạm ổn. Nhưng ôi, bao nhiêu hy vọng có em than để chơi cũng dần tan biến khi em nó bắt đầu có biểu biện ngoái ngữa nữa rồi.. mùa này coi như không được em nào, chán..........

Các cao thủ cho hỏi có cách nào hiệu quả để hạn chế tật lỗi ở than non nuôi lên không?????

2. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

Ðề: Rủi ro nuôi chòe than con???

một phần cũng là hên xui! trước tiên là chọn lồng nuôi, nên chọn loại có nan kép trên nóc lồng, thứ 2 là cắt cánh, thứ 3 là nên thả nó ra ngoài cho nó chạy nhảy để giảm bớt năng lượng (do nuôi non lên, lại cắt cánh nên thả thoải mái mà) chỉ vậy mới hy vọng hạn chế tối đa khả năng lộn!

3. thanhtu88

thanhtu88 Thành Viên

Làm Athả vào là ô kê tuyệt đối đối với thanh non.

4. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

đúng! nhưng như vậy ko bắt nó đem đi chơi đc!

5. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Nuôi ko nên thả- đặc biệt là nó đủ lông đủ cánh vì thả khó lùa vào lồng mất công dí bắt nó, nó thêm sợ-chòe con nó khó tính sợ đủ thứ- có Đk ko nên ủ kỹ quá- cứ để nó ra chỗ nhiều chim hay nhiều người qua lại từ khi còn bé ti cho nó dạn ko sợ- tối ngủ trùm lồng . cho cầu cao lên hoặc bỏ cầu phụ(nói chung bỏ nhiều cầu cho nó nhảy).

6. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

pác nói đúng! nhưng chỗ thả ra khó bắt khó thì chưa hoàn toàn, tại mình thả ra nó quen từ nhỏ mà! khi có gì sợ là nó hay chạy vào lồng lắm, còn vụ giật mình thì đồng ý với pác 2 tay, nó giật mình khủng khiếp!

7. langtu1204

langtu1204 Thành viên Mới

Ok, bạn này phán đúng, khi thấy nguy hiểm hay đe dọa là em nó té vào lồng nhanh lắm cơ. Nó hay giật mình lắm, mà giật mình là nhảy lên và không quên tung cước đá về phía trước mới thấy "ghét", thấy gì lạ là sợ kể cả để cóng mới nó cũng quan sát một hồi mới tới ăn uống.....

8. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

mình rất ngại nuôi non vì cẩn thận lắm mới ko bị tật,nên toàn chơi chim bổi ko thấp nhất cũng phải chim chuyền

9. ngoctraiden2511

mình có sân vườn rộng- lúc thả ra nó chạy nhảy quen chân lùa vào nó chẳng vào cho nên mình ko thả nó- mà bắt nó thì nó sinh hoảng ^^ mà khi giật mình nó chạy vào lồng nói làm gì nữa bạn @@ nuôi chim hạn chế để giật mình- lúc giật mình thì vào lồng nó vẫn còn sợ sinh ra nhìn cái gì xung quanh nó cũng phải láo liên - lúc nó hoảng chỉ cần có 1 cái gì to 1 phát nữa là rồi tự hiểu nó sẽ tự dưng nảy nên 1 phát- mà phát nhảy đó nó bám vào vách trên của lồng thì....^^- thà bỏ vào lồng rộng 1 tí cho nhiều cầu để ngay người đi lại ý từ lúc bắt đầu đứng cầu là đảm bảo nó ít nhát lắm

Last edited by a moderator: 15/9/13
  10. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

Uhm nhà bạn vườn rộng thì mình ko biết sao! Còn mình thì chỉ có bên hiên nhà khoảng 3m rồi tới cái mương. Nó chỉ chạy chơi trên mấy cây mai của mình thôi! Để chiều nay mình quay clip lùa nó vào nghe! Mình bắt nó vào lồng bằng 2 cách là để nó đứng trên tay đưa lại cửa lồng tự nhảy vào. Hai là lùa mở cửa lồng sẳn tự chạy vào. Còn khi sợ nó chạy vào lông thì khi bạn bắt nó nó sợ nó cũng phải chạy vào lồng chứ. Chắc có lẽ do vườn banj rộng!
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    À! Quên chim mình mình cắt 1/2 cánh nghe bạn! Hicc......hy sinh mùa đầu! Mong là e nó ko bị tâtj gì đến nỗi phải phóng sinh

11. caubuonvizai

caubuonvizai Thành Viên

nuôi non cũng hay lắm.trc em có con mùa nào cũng có mái về.em thả ra toàn dồn mái đánh với đánh trống khác.nó ra ngoái kiếm giun ăn ghê lắm.chim cưc xung luôn.ấy là cách đây 7,8 năm rồi.giờ mà thả thì mất luôn.hài

12. ngoctraiden2511

Cái đó thì chịu ko biết bạn lùa thế nào- còn tui nuôi lùa vào khó cực kỳ - nó mái chạy nhảy chập quen chân nên lùa vào khó mà một khi nó quen chân nó vào lồng cũng bí bách- bản thân tui nuôi thì rút ra được thê^^ với lại mỗi người cách nuôi- ý kiến thế - tui nuôi thế chẳng bao giờ con nào ngoái hay lộn- bản thân tui nuôi là nuôi bán- nên ngoái lộn là tui lỗ - sân nhà tui thì cũng hơn nhà bạn tí thôi- bạn lùa hay thì cái đó tui chịu thua với bạn khoản này chứ cái khoản lùa chim mệt lắm- chăm nhiều lùa ko nổi - với lại tùy thuộc tính cách con chim ^^ gặp con khó tính là mêt

13. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

Uhm! Cũng tùy con thật. Mà mình nuôi chí có 2 con nên cingx dễ. Mình lùa nó tới lui mà nó ko chịu đừng lên tay mình là ...tự nó chạy vào lồng hà. Mình thì thả cho nó hạm chế lộn. Chắc cũng may mắn gặp mấy con này dễ.

https://www.youtube.com/watch?v=4tYmlAdYiwg&feature=youtube_gdata_player

14. langtu1204

langtu1204 Thành viên Mới

Xem clips thấy bạn sáng tạo thật, cái cầu bạn chế cho mấy ku Chòe chơi đó, tụi nó nhảy lò cò trên ấy tập lực được đó. Mấy ku chòe nhà bạn ngoan đó, con mình thì không dám lùa ku Than vì sợ nó hoảng, toàn dùng mồi dụ nó về lồng hoặc tự nó về. Mà ku Chòe nhà mình ngoan lắm, ra sân chơi chút, hễ sợ thấy nguy hiểm vù 1 cái về lồng ngay!

15. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

Kekek...cái đó là cây mai mình bị chết... thấy cái gốc đẹp bỏ uổng nêm lấy keo 502 dán vài cành cây vào cho tụi chòe nhảy! Hhih...than nhà mình cũng vậy đó nó sợ là chạy tót vào lông. Chỉ nhảy chơi tren cây mình làm với 2 cây mai gần đó thôi. Lúc nào cũng ở gần lồng của nó Thuơng tụi nó ở cái nước đó.

16. duongnghean

duongnghean Thành Viên

nuôi chim con lên thi vậy thôi bạn không tật này thi lôi khác thôi

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé