Chim die, buồn!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chymoichym, 12/9/13.

1. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Tình hình là mới mua em than bổi mép vàng (chim đầu mùa) - vừa trổ xong lông rất đẹp, mình dài, mỏ mỏng, có 3 cái bông to dưới ức và 2 bông nhỏ 2 bên mang tai. Nói chung không chê vào đâu được. Em này rất lẹ miệng, mới mua có 1 tuần nhưng nghe mấy em thuộc ở nhà hót là nó chòe chòe theo suốt (chim còn lửa rừng). Chiều hôm qua trước khi đi ngủ còn cho thịt mấy em dế tươi rồi mới trùm áo lồng lại, sáng nay mở áo lồng ra treo lên thì thấy nó nằm dưới đáy lồng quẹo chân lại, bắt ra thấy thoi thóp vài cái, rồi trân mình ra đi. Em này bổi mà mua 850k (do người quen đi bẩy lựa chim ngon để lại cho mình, cứ dính chim dữ là người ta alo ngay). Tiền thì không tiếc mà tiếc con chim thôi, mình thích chơi than bông mà nó lại bỏ mình ra đi rồi!!!!!!!!

Last edited by a moderator: 12/9/13
  2. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Ðề: Chim die, buồn!!!!!!!!!

chia buồn cái nào ..................

3. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Chịu bác này viết chẳng biết đâu mà lần - chim bổi đầu mùa có lửa rừng mới mua 1 tuần mà còn mép vàng @@

4. angeltbh

angeltbh Thành viên Mới

nghệ sỹ độc tấu mà bác chia buồn cùng bác thân!

5. tuan acer

tuan acer Thành viên Mới

cũng hài phết nhĩ....................

6. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Thanks các bác chia buồn! Còn vấn đề bác ngoctraiden2511 nói thì mình giải thích vầy để các bác hiểu nhé:
    "Bổi đầu mùa" hay còn gọi là "bổi mép vàng" tức là chim đã thành chim bổi, chim đã trổ xong lông đen, hoàn thiện như chim trưởng thành nhưng nó là chim non đầu mùa này, không phải là chim bổi có 1- vài năm tuổi rừng. Nó khác với chim chuyền như thế nào? Chim chuyền cũng là chim non mùa này nhưng còn lông báo, có con chuyền chưa trổ, có con trổ lốm đốm và chưa hoàn thiện như chim bổi (trưởng thành) nên gọi là chim chuyền. Khi con chuyền trổ xong lông hết thì nó thành bổi, nhưng nó là chim chưa được một năm tuổi thì người ta sẽ gọi là bổi mép vàng. Khi đánh bẩy được 1 con chim bổi để biết nó là chim già rừng hay chim non người đi bẩy vạch họng chim ra thì 2 bên mép nó còn vàng là chim non - bổi mép vàng. Bác ngoctraiden thấy cũng có nhiều comment hay lắm mà sao lại phán như trên mình không biết bác chơi than được mấy năm rồi nhỉ!
    Các thánh còn lại nếu chưa biết thì mình giải thích rồi đấy, đừng phán lung tung nữa nhé!!!!!!!!!!

7. langtu1204

langtu1204 Thành viên Mới

Mình cũng mới tập tọe chơi Than nghe bạn giải thích cũng có thêm kiến thức. Xin chia buồn cùng bạn về em Than! Cách đây vài ngày mình bị xổng chuồng em Nhồng 2 tháng tuổi, nhìn em nó bay lên đậu cây trụ điện, nó kêu lên rất hạnh phúc, mình cũng buồn 1 chút rồi thôi vì thấy nó sung sướng khi tự do. Bởi vậy chơi chim buồn nhất là Chim chết, nhưng mình đã cố gắng chăm sóc tốt nó rồi thì k có gì phải ân hận cả.

8. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Thanks bạn, xin chia buồn với bạn vụ em nhồng! Cái chính là chim nó bông nên hơi hiếm. Mình quen 3 người chuyên đi bẩy chim bán nhưng mà 4 năm rồi mới có 3 con bông mà nó die mất một con mình tiếc đứt ruột. Hy vọng kiếp sau em nó đừng làm chim nữa :D

9. nhokellys2

nhokellys2 Thành viên Mới

up up cho anh em.

10. ngoctraiden2511

Chịu - cái đó tùy mỗi người hiểu- bác viết thế bác hiểu theo thê- tui thấy bác viết thê thì hiểu theo nghĩa khác ^^ bác chơi cũng nhiều tui chơi cũng nhiều đi trường chim nhiều- tham gia nhiều diễn đàn - hội face chưa bao giờ nghe bổi mép vàng ko đâu xa bác tìm thử 1 bài trong diễn đàn ở các mục xem có ai kêu bổi mép vàng ko- bổi non rừng chắc có - nói thật bác kêu thế rất nhiều người thắc mắc chứ ko phải tui đâu @@- mep vàng tui chỉ hiểu là mép nó vàng chứ còn bổi chuyền mép vang thì lạ quá- thà bác nói bổi non rừng người ta còn hiểu từ năm rưỡi rừng trỏ xuống từ khi nó trổ- chỉ có bác nói thì chịu thôi @@ tui đọc comment thường là đọc kỹ lên hay thắc mắc lắm chứ ko đọc sơ sơ mới ý kiến hay giúp họ đâu - ngay cả như cái tít dưới tên thành viên như chim mép vàng- - chim chuyền-chim bổi- chim thuộc diễn đàn này dùng cũng nói lên ý nghĩa thang cấp bậc từng bước phát triển của con chim trong quá trình nuôi- thuần hay gì đó .tui cũng chẳng thấy có dùng chim bổi mép vàng ở đây cả :)
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Thôi dù sao cũng chia buồn với bác- cũng mỗi người hiểu cái thôi- chứ bác đừng kêu chơi chim lâu năm chưa mà phán thê-cái câu đó dễ đụng chạm nhiều người lăm :)

11. sangapun

sangapun Thành viên Mới

Nói chung là mỗi nơi kiu mỏi khác đó mà,,có gì đâu mà,diễn đàn mà,trao đổi học hỏi với nhau thôi:D

12. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

ngươi ta dùng từ bổi mép vàng là hoàn toàn chính xác rồi. bác di trường, tham gia nhiều diễn dàn mà người ta dùng từ như vậy bác ko hiêu ah.

13. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

theo em nghĩ chủ thớt và bác kia hiểu nhầm ý nhau thì phải...................tại vì bác chủ thớt nói là mép vàng mà có lữa nên bác kia mới nói vậy thôi

14. TrungHjeu_Tran

TrungHjeu_Tran Thành Viên

hic.đúng là ko gì buồn bằng nỗi buồn chết chim.e cũng dính mấy lần.xin chia buồn với bác chủ

15. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Xin thanks bác! Do hiểu nhầm ý nhau, thôi thì cũng là anh em trao đổi thêm thôi, không có gì phải cắn đắn nhau nhé bác.

Xin cảm ơn bác, hôm nay lại thêm một nỗi buồn nữa là em chuyền còn lại (bắt chung đợt với em bông vừa bị die) lại ra đi nữa rồi. Nhưng mà em này ra đi về với thiên nhiên, em này dáng nhỏ con, cực dài đòn, đuôi dài đẹp. Chiều hôm qua mới đi làm về mua cho em ấy mấy k sâu về đổ sâu vào cóng em nó nhảy quá trời, vừa đổ xong đang cầm lồng định treo lên, em nó chen nan lồng làm cái vù........................!
    Anh đứng nhìn theo..........
    38 con vừa chuyền vừa bổi của ông bẩy chim mình lựa lấy 2 con này với giá 1M (con bông 850k, chuyền 150k) mà giờ chẳng còn em nào! Của đi thay người, hehehe, sáng giờ hay tin vợ có thai mừng quá trời..........!

16. Phucminhit

Phucminhit Thành viên Mới

Uhm....vậy giờ phải chúc mừng bạn rồi!

17. ngoctraiden2511

Vậy bác tu hú cũng tham gia nhiều diễn đàn chú gì vậy cho xin khoang 2-3 bài viết có từ đó đi ^^ nhớ là đừng lập sau bài của chủ thớt viết là được :) nếu là từ phổ thông thì tui đã kêu là có thể mỗi người hiểu khác - còn từ thông dụng thì chắc nó ko phải vì từ thông dụng thì tui ko phải nói thế rồi tui thì tui chỉ hiểu là bổi già rừng- bổi non rừng- hoặc là chi tiết hơn là bổi mùa rưỡi trở xuống thì tui hiểu non rừng :) ko có gì xin bác tuhu mấy cái links thê thôi ko cần links của chòe than links chim gì cũng được ^^ !!!! chủ thớt nói vậy thôi- chứ biết bác mất chim nên tâm lý đang bực nên chẳng có gì để tâm ^^ nếu để tâm thì dùng từ nặng hơn rồi có khi cãi nhau ấy chứ ^^

Last edited by a moderator: 15/9/13
  18. duongnghean

duongnghean Thành Viên

chia buồn cung bạn chúc bạn sớm tìm đc em khác thay thế

19. quang37

quang37 Thành Viên

Chia buồn cũng chủ Topic nhé! Chơi Than lâu năm mà nuôi bổi để chết nhiều rứa.
    Mà k phải cứ choè choè là còn lửa rừng hay là siêng miệng đâu. Đó là bản năng của Choè thôi.

20. alonehellboy

alonehellboy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    tự do

Chia bùn cùng chủ thớt. mỗi ng 1quan điểm, chung kết bà chim bổi đầu mùa, hok phải già rừng

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé