1 cach phân biệt choe than trống hay mái 100%

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi sakura137, 26/6/11.

1. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

mình có 1 ti kinh nghiệm từ lúc nhõ học lớp 5 lúc đó con leo len cây, dưa , tre, .... để bắt chim chích choe
    - 1 chich choe than khi phát hiện ổ nó mà con trứng thì các bạn không nên đụng vào trứng, vì khi chim mẹ về nó sẽ phát hiện ra ngay , và nó sẽ phá ổ ngay lập tưc
    - 2 có 1 lần mình bắt đ,c 1 ổ , mình đêm bảy con chim cha lun, nhưng thật bất ngờ khi con chim cha nó tha mẽ chai cho con chim con ăn rốt cuộc chết chim con lun
    - 3 nếu theo em biêt khi chim con mới nỡ la đã biết chim trống hay mái rôi đợi ra lông thi hơi khó, nếu ai có để y' thì khi chim mới nõ vd: 1 ổ 4 con chưa râ lông bạn để 4 con ra nắng . sẽ có sự khác biệt rõ rang con trống da đen như than ko nhin xuyen qua o trong đc. ngươc lai chim mái khi để ra nắng lớp da mỏng sẽ thấy rõ rang,,
    - thấy anh em chơi chim vui nên em mạo muội lấy mấy kiến thức khi con nhỏ o quê qua thôi, giờ vào thành phố kiếm than con khó quá
    ----------------- chém nhe ------------

2. Chim betta

Chim betta Thành viên Mới

Ðề: 1 cach phân biệt choe than trống hay mái 100%

um, Cảm on bạn đã đang bài này . nhưng quả thạt dạo này khó bắt choe non thật, giá chòe lên người Người đi bắt. năm nay mất mùa mình chảng bắt được tổ nào cả mà phan biệt được cái. Buồn Gê....!!!/:)

3. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

cái đó là kinh nghiệm cuả mình thôi, chứ thật ra quê mình nhiều lắm, hiện mình ở nha trang vào đây 9 năm mà chưa bao giờ thấy 1 chú than nào bay, nếu có thì chăc của ai làm xổ chuồng thôi,
    thấy anh em phân biệt trống mai thây vui nên củng mới mua 1 chú non về nuôi, nhìn thi 70% là mái nhưng mà nghe tiếng kiêu mình nghĩ chắc là trống
    - chim nuôi nhỏ lên rât dạng điểm này mình thích nhất

4. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

ah` anh em cho mình hỏi chích chòe nhà mình chua trổ mà minh nhìn thì màu lông ngực thi chiếm het 70% la mái ma chim hay kieu tieng choe... choe... khi cho ăn kieu rit.. rit . thinh thoang no kiêu choe.. choe, là trống hay mái mấy bác

5. anhthu412000

anhthu412000 Thành viên Mới

ăc.ăc bác kô biết là sao bọn em biết đc!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

ac. thì chim chưa trổ mà sao mình biết mà nhìn giống mái mà minh nge tiếng kiêu giống trống hơn mái , hay để khi nào rảnh làm vài hình cho mấy bác xem. mà đưa hình lên thi bác nào củng nói mái , nên hem dám post hình

7. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

bó tay với chủ thớt :))

8. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

nói thật chim mình giống mái , mà củng giống trống , mình đang huy vọng là trống đây chim nuôi nhỏ lên tha trong nhà bay đã lắm, hít sáo 1 cái là bay tới liền

9. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

ác. cho hỏi ông anh ở quang ngãi hã cung quê bác ơi, hiên mình ở nha trang mà quê quãng ngãi, xa nghĩa dõng bác ơi. huhu hôi nhỏ o quê mình bắt choe than có mà đây. tháng 9 này có khi mình vèkiemses vài chú vào đây chiến đấu với mới con than trong này

10. khanhtraudien

khanhtraudien Thành viên Mới

cung kha hay do ban thák

11. acabety

acabety Thành viên Mới

ban dung la mot cao thu?chim moi no ma cung phan biet duoc nu?minh bat nhieu nhung chua de y vu nay?cam on ban nha?minh bat ve bi nguoi ta du hoai noi mai con trong thi minh tin vay thui?ma dua cho ngta nuoi thi no lon thia ro rang 3 con trong?anh do cug la mot cao thu trong cao thu nua do?may nam ve truoc anh do nuoi chim chich choe than giong nhu nuoi ga vay do cac ban?moi mua vay anh do nuoi khoan 3->4 tram con lan cac ban nghe kinh khung khong?boi vay kinh nghiem cua anh do den co nao thi ban cung co the doan duoc rui dung khong?chi can cam chim len la biet may e trong may rui ?

12. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

chim mới nỡ mà để ra nắng là nhân biết liền trống mái mà đã ra lông rồi thì khó. cái đó là do mình biết từ khi con nhõ ở quê chư giờ ở thành phố kiếm 1 con non ra tiêm 200 đến 300 mà con phải hên xui.
    - mà mấy bác nói chuyên con khó nuôi mà trước kia em bắt chim chưa mỡ mắt về nuôi lớn binh thường chim chưa mỡ mắt nuôi lên thã ra phải nói rất là khôn
    ban acabety nói anh kia nuoi 300 đến 400 con theo mình hiện tại hình như có ấm bằng điện hay sao đó . có nhớ 1 lần đọc tờ báo thấy các loại chim cảnh giờ có ấm trứng bằng điện

13. chichchoebg

chichchoebg Thành viên Mới

chòe năm nay đắt thật nhà mình có ổ bị bọn trẻ con chọc mất bực thật vừa phải mua 2 con mà ko biết có phải đực k hic

14. sakura137

sakura137 Thành viên Mới

choe than càng ngày càng mắc . mà muốn mua chim ngon thì càng mắc nữa

15. nguyenphantuong

nguyenphantuong Thành viên Mới

hi chim Chuyền thì con trông dài đòn,co ria mep(râu)... con mai thì nhìn đuôi ngăn, chim con thì nhìn cai mỏ , mỏ dươi đen là trông và ngc lại hehe

16. kemechim

kemechim Thành viên Mới

theo minh la thoi tu giong nhu khoen vay,day la cach phan biet pho bien o loai chim.cau tao cho ay cua con trong va mai khac nhau do.thu de y thi bet lien, chinh xac lam day

17. van_chimcanh81

van_chimcanh81 Thành viên Mới

cách phân biệt trống mái cũng đơn giản thôi.mùa này minh moi bắt một ổ 4 chú chim non.bây giờ đã đủ lông đủ cánh rồi(nuôi một tháng rồi mà, bắt ngày 13.4.2012)chỉ cần nhìn dưới hàm của chim non(mới ra lông ống). con nào co gốc chân lông màu đen đậm thì chắc chắn là chim trống. con nào mà nhạt hơn là chim mái đó.một kinh nghiệm nhỏ nữa mình muốn chia sẻ với ae là căn cứ vào thứ tự của chim.một ổ sẽ có con lớn nhất, nhì, ba, út. thông thường con thứ nhì và út la chim mái.nhất và ba la chim trống, nhưng con thứ 3 la con hay hơn, dữ hon con nhất.đó là kinh nghiệm 5 năm mình nuôi chim non(năm nào cũng bắt được một tổ hết đó).nhưng dù sao đó cũng chỉ là kinh nghiệm mình tự rút ra thôi.các ae tùy mà áp dụng.

18. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Chim nuôi non cả một ổ thì cũng dễ phân biệt lắm.

Khi cả ổ để chung một chỗ, chúng bắt đầu mọc lông các bạn sẽ thấy lông của con mái xám. Điều này dễ nhận biết thôi. Còn để từng con một thì khó nhận biết lắm.

Chích chòe dễ nuôi. Mình nuôi từ lúc chưa mở mắt, lông cánh mới nhú một chút (gọi là răng lược). Đến giờ là được 2 tuần rồi. Đang mọc lông lá rất khỏe mạnh.

19. chjmcuhp

chjmcuhp Thành Viên

bắt đc 1 ổ 4 con, 3 trống (nhất nhì và út là con trống), còn lại con thứ 3 chết ngay 2 hôm sau đó, nếu sống chắc đc 4 con trống thì hãi :D. chỉ muốn nói vs ae 1 câu: chẳng ai nói mạnh đc j cả, có khi đc 3 con trống 1 ổ, cũng có khi chỉ 2 con. ai biết đâu đc ;))

20. teen_Quảngninh

teen_Quảngninh Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Học sinh

chủ yếu lad nuôi chim non để thả cho bay quanh nhà cho vui thôi quan trọng gì trống mái các anh nhỉ:-bd

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé