HN-cho mình hỏi cách mua và thuần dưỡng chòe than

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi yeuchim1, 3/8/13.

1. yeuchim1

yeuchim1 Thành viên Mới

các anh em chơi chòe than lâu năm cho mình hỏi với,mình rất thích nuôi chòe than ,nhưng phải là than mộc,hồi tháng 4 mình có lên HHT mua 2 con mỗi con cách nhau 5 ngày ,mỗi con 250k cả hai về mình đã vào cám ngon lành thế mà mỗi con chỉ ở với mình đúng 7 ngày rồi lần lựợt ra đi .khi các em ra đi mình kiểm tra lồng thì thầy 2 em cùng một hiện tượng như nhău là ị ra các cục tròn tròn cứng như hạt lạc con trước đó chim vẫy khỏe ăn uống bình thường mong Anh Em trên Diễn Đàn ai có kinh nghiệm thì giúp mình với mầy hôm nữa mình định lên HHT mua tiếp một em về nuôi cho bằng được rất mong Anh Em chỉ bảo tận tình .chân thành cảm ơn!

2. Magnetica

Magnetica Thành Viên

Ðề: HN-cho mình hỏi cách mua và thuần dưỡng chòe than

các cục như bạn nói có thể là do bạn cho ăn hơi nhiều mồi tươi mà thể lực nó chưa được khỏe ko tiêu hóa được hết và ọe ra các cục đấy như CCL
    còn cách thuần của mình thì 2 tuần đầu tiên trùm áo lồng hở cái cửa thôi
    mồi tươi đều ngày 2 bữa đúng vào 1 giờ nhất định
    thấy chim khỏe lên rồi thì sau 1 tháng mở bung áo lồng ra treo xa chỗ người qua lại , vẫn nhìn thấy người nhưng khoảng cách xa 1 tý nhé , dần dần treo gần hơn 1 tý
    lúc tắm làm nhẹ nhàng là ok khoảng 4 tháng là em nó chơi được rồi chỉ ko thuần hẳn được thôi @@
    đây là cách của mình bạn nên tham khảo các cách khác nữa nhé :)

3. yeuchim1

yeuchim1 Thành viên Mới

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm với mình,qủa thật có lẽ mình ép dạn sớm qúa nên chim bị sốc dẫn đến suy kiệt mà chết .Bạn à mình có nghe nói nuôi THAN tốt nhất là từ tháng 9 đến tháng 3 dương lịch phải không bạn .mình định phiên chợ tới này lên bắt một em liệu mùa này nuôi THAN mộc có được không ?có dễ nuôi không bạn?mình đã từng nuôi Mi,Lửa,Chào mào ,Khuyên còn thiếu mỗi Than thôi la đủ bộ sưu tập những loại chim mình thích ,rất mong được sự giúp đỡ của bạn.cám ơn!

4. Magnetica

Magnetica Thành Viên

tầm này chọn than thì cứ chọn em nào lông lá đã đầy đủ , nhìn lông óng mượt có ánh biếc để tránh chim yếu
    nếu thích nuôi mộc thì để 1 tháng nữa thì tốt hơn

5. yeuchim1

yeuchim1 Thành viên Mới

cám ơn bạn!thôi mình chờ thêm một tháng nữa cho nó chắc ăn vậy vì mình còn chơi lâu dài mà.cảm ơn chúc ngủ ngon.

6. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

Bắt than mộc nên bắt da tận tay sờ xem nó có gầy ko nếu gầy quá đừng bắt.về nhà tuần đầu cho ăn mồi tươi nhiêu chút để nó lấy lại thể lực khi con chim ổn định tinh thần ở nhà mới thì mới tính đến truyện thuần.đừng ép nó quá nhảy nhiều đuối sức là rễ chết lắm

7. quang37

quang37 Thành Viên

Cứ xác định một tháng đầu mồi tươi, nước non đầy đủ, để chỗ yên tĩnh và không nhìn ngó gì cả cho nó lại sức. Sau một tháng em nó còn sống thì tính tiếp những chuyện khác. Tất nhiên trong một tháng đầu có thể tắm cho em nó.

8. yeuchim1

yeuchim1 Thành viên Mới

ok !cám ơn mọi người nhiều,mình sẽ áp dụng kinh ngiệm của các bạn vào thực tế ,nhưng có lẽ đầu tháng 9 mình mới bắt cho nó yên tâm hơn.vì mình cũng đã tham khảo của mấy cao thủ quanh nhà họ đều nói như các bạn nhưng họ nói thêm nuôi chòe mộc thì từ tháng 9 tời tháng 3 thì sẽ ít dủi do hơn cảm ơn mọi người nhiều.

9. kn02042012

kn02042012 Thành Viên Tích Cực

từ tháng 9 tới tháng 3 lúc này là chim mập mạp nhất vì không phải nuôi chim non+hay có lửa rừng nên chim dễ thuần hơn và tỷ lệ sống cũng cao hơn.mà nghe bạn nói gì vào cám xong 7 ngày chim chết.đừng nói là mới về bác vào cám liền nhe.như thế em nó die là đúng rồi vì chim chưa lấy lại sức.tốt nhất khoảng 10 ngày đầu bạn bổ sung mồi tươi cho em nó lấy lại sức rồi hả tính tiếp bác à.đừng gấp quá.chim dễ sốc+chết lắm.mà mình thấy mùa này có than chuyền ngon mà bạn.lựa con nào vừa ra gần đủ lông hốt về nuôi.vừa có giọng rừng lại dễ thuần hơn nữa đó bác......sẵn đây có cao thủ nào chỉ mình vấn đề con than nhà mình với.nó là than non khi nuôi 1 thán ăn cám ầm ầm bỗng nhiên nó cảm xong không ăn cám nữa.mình đã áp dụng cách vào cám như chim bổi mà nó vẫn không đụng tới.nó đói thì cứ la hét chứ dế+cào cào dính 1 tý cám.ai giúp mình với.nó cứng đầu hơn cả than bổi nữa.

10. luongnguyen

luongnguyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    kỹ sư

Tháng 9 đến tháng 3 bác mua than chọn những em đã thay lông đầy đủ! Đặc biệt là mua tháng 9 vì tháng này chim đã bắt đầu thay lông báo như thế chứng tỏ là than đầu mùa này! Chim đầu mùa bao giờ cũng khỏe hơn cuối mùa bác ạh! Chúc bác tìm được em than ưng ý

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé