than chuyền trà vinh

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi tuhu1111, 29/7/13.

1. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

nam nay e tính bẩy vài em trống chuyền về nuôi mà bẩy được 14 e rồi chỉ có đươc 1e trống thả hết 13e, các bác cho hỏi nơi các bác ở có than mái nhiều như vậy ko, năm nay tại thời tiết hay sao đó mà toàn than mái, e nuôi 1 tổ 3 e mà chỉ có 1e trống thôi ah

2. namst91

namst91 Thành viên Mới

Ðề: than chuyền trà vinh

có thể trong những em bác thả sót vài em than trống đó. mồi của bác là trống hay mái. em cũng bẫy đc 1 em trống giờ ngon rồi đang tập hót như điên

3. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Than chuyền trổ nhiều chưa bạn, có con mới trổ chút ít nhìn cũng giống mái lắm nhưng mà nuôi chút nữa thì nó mới trổ ra hết. Mình có ông bạn bẩy được 3 con toàn trống, lúc mới bắt dính ổng lấy 2 con trổ nhiều, 1 con mới trổ mấy đốm, dưới mép thấy xám xịt ông ấy hỏi mình có nuôi mái để ghép đẻ thử không. Mình nhận về hôm sau con than thuộc già của mình hót lên là nó uýt chòe đối lại liên tục. thả vào lồng tắm như vịt, hôm nay được đúng 15 ngày (bẩy ngày chủ nhật cách 2 tuần trước). Sáng nay nó đi gió gần 2 tiếng đồng hồ không nghỉ luôn. Cho nên trong 13 con bạn thả chắc sẽ lọt vài em trống, cũng hay, mùa sau có chim trống cho chim mái tự nhiên sinh sản.

4. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

chim mình thả có con trổ lông được vài đốm có con chưa trỗ mà mình biết chắc mấy em đó mái, mình học hỏi và trãi qua kinh nghiệm nuôi choe than nhièu năm nên ko lầm trống mái đâu bạn. ma chim bạn đi gió chưa chắc trống nha bạn chim mái cũng đi gió suốt cả ngày đó bạn, chim hót gió ko phải thể hiện trống mái. bạn của bạn đi bẫy chim chắc nói ko sai đâu. có gì sai mong bạn bỏ qua.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    chim mồi đương nhiên là trống rồi bác, mình dùng 1 e mồi già và 1 em than non để đi bẫy chim chuyền

5. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Bạn ở Trà Vinh mà huyện nào thế? Mình ở Vĩnh Long, các huyện, Long Hồ, Măng Thít ở VL giờ hết chòe than thiên nhiên rồi, phải qua tới Cần Thơ xin chim nuôi :D.

6. Hoamichichchoe

Hoamichichchoe Thành viên Mới

Cho mình hỏi chòe than non nó có hót sổng được ko (ko phải huýt, chòe), nhà mình nuôi nó cũng hót lớn nhưng ko được nhiều âm lắm. Mình chưa phân biệt được chính xác trống mái, chỉ biết 1 con trên lưng có lông ánh xanh, 1 con tướng nhỏ, chân cao, lông trên lưng đen nhưng chưa thấy có lông ánh xanh. Đuôi cả 2 con đều đánh cao. Nhờ chỉ giáo dùm, hay để thời gian phân biệt?

7. tuhu1111

tuhu1111 Thành viên Mới

chòe non cũng hót sổng nhưng âm sắc ko giống như chim trưởng thành bạn ah, lông chim non ko phải là yếu tố qyuết định trống mái bạn ạ, mình dã từng nuôi nhiều em lông rất đen lông cổ vàng đậm mà khi trổ lông trưởng thành lại mái, muốn phân biệt trống mái thì bạn xem hàm dưới của con than non của ban phải đen tuyền ko nhợt nhạt nha bạn mình đảm bảo 100% trống cho dù lông có nhạt

8. duongnghean

duongnghean Thành Viên

mùa này mình bắt được 2 tổ 8 con mà có tới 6 con trống rồi mà bạn

9. ngoctraiden2511

ngoctraiden2511 Thành Viên

Chuẩn ko cần chình !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! bây giòe nhiều bác cứ nhìn vào loog ức rồi phán như đúng rồi lắm :V

Last edited by a moderator: 30/7/13
  10. Hoamichichchoe

Hoamichichchoe Thành viên Mới

Như bạn nói là chim non, còn đút, đối với chim đã mổ ăn được rùi thì mỏ dưới đen hết, phân biệt sao vậy bạn?~X(

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé