=> Chia sẻ cách chăm sóc chim hàng ngày <=

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi CuTeoĐG, 4/7/13.

1. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

Đọc rất nhiều bài hướng dẫn cách chăm sóc, thuần hóa chim cũng như cách trị bệnh tật cho chòe than của các thành viên chuyên nghiệp! Nhưng rất ít bài nói rõ về cách chăm sóc chim hàng ngày, chế độ dinh duỡng cụ thể, thời gian tắm nắng, tắm nước cho chim! E mạng phép tạo chủ đề này để mong các anh e chia sẻ cách chăm sóc chim hàng ngày của mình để cùng nhau học hỏi, giúp các thành viên mới hiểu rõ hơn về cách chăm sóc chim! cũng như giúp sắp xếp thời gian hợp lý giữa chăm sóc chim và công việc, giúp chim phát triển tốt nhất! Mong sự chia sẻ của các bạn!

2. Gà Rừng

Gà Rừng Thành Viên Tích Cực

Ðề: => Chia sẻ cách chăm sóc chim hàng ngày <=

điều này còn pụ thuộc nhiều vào tính chất công việc và time rảnh của từng người, cũng như điều kiện thời tiết ...;))

3. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

Mình xin chia sẻ cách chăm sóc của minh!
    Hàng ngày sáng 5h mình thức tập thể dục, mở áo lồng đem mấy e than ra, cho nó hót hét, (mình ko có đi dợt do gần nhà ko có chỗ) đến khoảng gần 6h mình cho nó chén 2 con sâu lớn và 1 con dế, sau đó vệ sinh cá nhân, xong khoảng 6h20 mình đem chim ra bãi cỏ bên nhà thả ra cho nó nhảy nhót (chim mình thả ra đc) ngồi chơi với nó, thỉnh thoảng đút cho nó 1 e sâu quy (tối đa không qúa 20 con), trong lúc đó mình thay nước trong cống cho nó (nuớc mình thay mỗi ngày), đến khoảng 6h50 mình đem nó vào lồng, chuẩn bị đi làm!
    Đến trưa 11h về, mĩnh cũng cho nó ăn 2 sâu lớn và vài con dế (có hôm thì tép, thịt heo, thịt bò...tùy từng hôm) sau đó đem nó ra phơi nắng khoảng 10phút do mình cho nó tắm nắng lúc trưa nên ko dám để lâu, cho nó tắm nuớc (mình cho tắm mỗi ngày, và khi tắm nước lúc lông còn ướt mình ko cho nó phơi nắng mà cho nó đứng tự rũ lông trong mát, tại nghe anh kia chỉ phơi nawngsl lúc lông còn ướt dễ hư lông, ko biết đúng ko?!) sau khi tắm xong mình đem vào mở file chòe hót cho nó nghe (xem có học thêm đc giọng nào ko!) , ăn cơm, nghỉ ngơi dến gần 1h đi làm, chiều 5h về mình cũng cho ăn mồi tưoi như sáng, sau đó thả nó ra cho nhảy nhót đến 5h 30, đem nó vào lồng! ah trong lúc thả ra mình cũng cho nó ăn sâu quy, cũng khoảng 20 con! đến khoảng 18h30 mình trùm áo lồng cho nó ngủ! do gần nhà ko có bán vào cào, nên khi nào đi ra thành phố mới mua cào cào, trứng kiến cho nó ăn, hoặc về vườn tự bắt! đó là cách chăm sóc của mình, mong anh e chia sẻ để học hỏi! thân!

Last edited by a moderator: 5/7/13
  4. robin

robin Thành viên Mới

bác chăm chim như vậy là quá kĩ và quá tốt rồi. con chim nó được tự do bay nhảy tắm nắng và nước, lại mồi tươi đầy đủ nữa, sướng cứ như là vua luôn ấy chứ

5. luongnguyen

luongnguyen Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    kỹ sư

Chim bác quá hay rồi! Than mà thuần như vậy thật là đáng nể! Chúc mừng bác

6. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

bak đúng là 1 người mê chim.chúc mừng bak có được 1 con chim hay

7. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

nói thật là e rất mê tụi chòe than này! nhưng chim của e ko thuần như các pác nghỉ đâu! có thể thả ra cho tắm đc, nhưng nhà e chỉ có 2 vợ chồng, e chơi với nó, vợ e cầm chổi quét nhà...nó chẳng sợ gif, nhưng khi có ngưòi khác là y nhu bổi mới bắt vậy đó! hôm rồi cha mẹ ra chơi, hỏi chim đâu? ngồi nói chuyện mà nó sợ nhảy....té ỉa luôn các pác ạ! ức chế vô cùng vậy đó! nhưng nói thật đó cũng là những cái...thú khi nuôi loại này, thuần dễ qúa dễ đâm ra chán! các pác chia sẻ cách chăm cho e với! đôi lời chia sẻ ace!thân!

8. huymobile

huymobile Thành viên Mới

uh nhưng cách chăm của bác thế là ok lắm rùi tại mình cũng ko có thời gian nhưng nếu chăm mà thả em nó ra được là quá thuần rùi chòe than lâu thuần lắm chúc mừng bác có chim hay nhé.....

9. CuTeoĐG

CuTeoĐG Thành viên Mới

E nuôi chim non lên mà bác!!! nên mới dám thả, mà hồi hộp lắm, bình thường thì ko gì, sợ nó giật mình bay lên ngọn cây chắc 2 vợ chồng e ngồi ngó quá! hihihi..... bỏ nuôi lâu quá giờ có điều kiện mới chơi lại, tại e làm việc hành chính nên thời gian dễ sắp xếp!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé