CCL chết ko rõ nguyên nhân

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi vinasat, 13/6/13.

1. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Nản quá các Bác ah. Mới 2 tuần mà chết 2 con lửa bổi ko hiểu nguyên nhân vì sao. Con đầu tiên đang khỏe mạnh nhanh nhẹn, đi làm về e cho nó ăn mấy con cào cào, tự dưng nó ngẩn người ra và thế là ra đi vào sáng hôm sau.
    Con thứ 2 cũng đang khỏe mạnh nhanh nhẹn (con này còn dạn lắm rồi, đưa mồi vào là đớp trên tay luôn, tắm táp bình thường dc mấy lần rồi). Cũng đi làm về sớm đem nó ra cho ăn mấy con cào cào và dế, xong cho qua lồng tắm thì nó ko tắm mà chỉ nhảy qua nhảy lại chụp mấy con dế ở khay nước (ko biết có phải gió lạnh hay ko nữa). Kết quả là khi cho trở lại lồng thì nó rù rù, ko chịu rủ cho khô lông nữa. Và thế là cũng ra đi vào sáng hôm sau.
    Các Bác cho e cái nguyên nhân tại sao bọn nó chết với, liệu có phải ăn cào cào mắc cổ chết ko? Bây giờ muốn mua con nữa mà sợ lại chết nữa quá

Bài viết mới
  2. xjga_nhon

xjga_nhon Thành viên Mới

Ðề: CCL chết ko rõ nguyên nhân

1 là cói thể trúng gió 2 là cào cào dính thuốc sâu
    em nghĩ là một trong những nguyên nhân đấy

3. duchanhpc

duchanhpc Thành viên Mới

- Cho ăn cào cào tốt nhưng nguy hiểm quá - Cứ Dế , Sâu, thịt tươi , giun đất cho nó lành

4. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Chắc ko phải cào cào dính sâu Bác ah. Vì e còn cho 1 con chào mào ăn cào cào nữa mà nó vẫn bình thường

5. lovemi

lovemi Thành viên Mới

Mình cũng nghỉ như vậy, bạn treo các lồng chim 1 chổ , bị gió độc thổi qua là dính cả hai em luôn, còn nếu không thì cào cào dính thuốc trừ sâu

6. Chim Manh Manh

Chim Manh Manh Thành viên Mới

Chia buồn cùng bạn.

Nếu là lửa bổi đang trong quá trình vào cám thì e nó bị bội thực mà chết vì đói lả gặp mồi ăn nhìu ngay lúc. Tình trạng vẫn nhảy khi có ng lại gần bạn tưởng nó khỏe nhưng thực tế đang bị suy. Trc đó chim vẫn ăn uống bt nhưng nó bị stress hoang mang lo sợ dộc người đi lâu dần kiệt sức chết thôi. Nhiu ng vào tập cám 3 tuần chim vẫn chết nhé.

Còn nếu chim nhà bạn ăn cám 100% đi phân khuôn, chết xác ko ốm, dơ lưỡi hái thì rơi vào khả năng như bạn xjga_nhon góp ý.

7. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Có khả năng vậy Bác ah. Con này e đang vào cám, nó mới ăn cám ít nên bình thướng sáng e cho thêm vài con dế, tối cho thêm vài con. Hôm đó đi làm về sớm mua cả dế và cào cào, e cho nó ăn tầm 5 con cào cào, 3-4 con dế, ko biết như vậy có nhiều ko nữa

8. Hapo

Hapo Thành viên Mới

- trúng gió hoặc bị bỏ đói do chưa vào cám rồi

9. 1080_1080

1080_1080 Thành viên Mới

Cho em nó ăn vào buổi sáng đi làm cả ngày về thấy cám hết rất ít (khoảng 4con sâu rồng) nếu không có mồi tươi em nó ăn cám khỏe phết.Con chim của bạn có 2 khả năng như đã nói ở trên:
    - Do suy kiệt mà chết vì lúc nào cũng bị hoảng loạn.
    - Trường hợp bị gió cũng có thể nhưng nếu chim khỏe cũng phải 1-2 ngày mới die
    Tôi cũng mới chữa cho 1 em ở nhà khỏi hôm qua: Sáng đi làm vẫn bình thường chiều về không thấy tạch tạch, chạy ra xem thì thấy em nó ngoái ật cổ ra đằng sau không bám nổi trên cầu nữa mà nằm dưới sàn, cho sâu vẫn ăn. Mình lấy cao bôi vào ức, chân, đùi lưng rồi thả vào lồng chùm kín. Sáng hôm sau dậy vẫn thấy thế bôi tý cao nữa rồi đi làm. Chiều tối về thấy vẫn chưa die, lại bắt ra bôi dầu gió Phật Linh ở gáy, ức, đùi, giữa 2 cánh vẩy tý dầu vào sàn lồng, áo lồng cho ăn sâu rồi ủ áo lần bắt này đi mất 3 cái lông đuôi dài đen. Sáng hôm thấy ổn hơn chỉ hơi bị ngoái nhưng đã đứng cầu cầm sâu lao vào đớp như mọi hôm tuy vẫn yếu, cho tý dầu gió vào áo lồng rồi đi làm, chiều về thấy khỏe hơn bắt ra làm nốt cái lông đuôi đen dài để lại 2 cái màu trắng. Cho vài con sâu vẩy tý dầu gió vào áo lồng. Sáng nay đi làm thấy bt rồi chỉ thấy cánh hơi sệ xuống tý thôi. Tổng thời gian ốm là 2 đêm, 3 ngày.
    Chiều nay về không biết thế nào./.

10. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Con của e lúc bị nó cũng vắt cổ ra đằng sau Bác ah. Vài ngày đầu mua về nó còn hoảng, bay nhảy tùm lum, sau đó thấy nó dạn dần, vẫn nhanh nhẹn, đã chịu đứng trên cầu và cho tắm táp bình thường đc 2 lần rồi. Cho nên e nghĩ ko phải do hoảng sợ nên nó chết. Chỉ đến khi cho ăn rồi cho tắm lần thứ 3 thì thấy nó rù rù vậy. Đem vào nhà thấy nó chỉ ngồi trên sàn chứ ko đứng cầu nữa, cổ thì vắt ra sau như vịt vậy. Sáng hôm sau thì chết mất. Hix

11. haivinh

haivinh Thành Viên

Chính xác chim của cụ bị nghẽn cào cào.Bạn của em cũng bị như vậy đầu tiên là em mi sau là em chòe than đến em chòe lửa thì cậu ấy quyết định phẫu thuật thì em dế đang mắc ở cổ.Lí do là cậu ấy thấy cặp dò của dế béo quá nên chỉ vặt phần dưới để lại 2 bắp và thế là....

12. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Cả dế hay cào cào e đều vặt hết 2 cặp dò Bác ah. E còn cẩn thận vặt luôn bộ cánh. Vậy mà ko hiểu sao 2 lần kia cứ ăn dc mấy con là chim cứ đứng ngẩn ra

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé