HOT _ GÓP Ý _ Cách thuần những e khó nhất - E than bổi, mỏ đên, họng đen, chân càng đen hơn....

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi sonttx, 12/6/13.

1. quang37

quang37 Thành Viên

Ðề: HOT _ GÓP Ý _ Cách thuần những e khó nhất - E than bổi, mỏ đên, họng đen, chân càng đen hơn....

Ok! Nói về thuần chim thì con như của bro là ok rồi. Hihi
    Còn quần Jean bên Mỹ chất lượng cao nên giá 150 USD, quần Jean ở Việt Nam hàng Quảng Châu Tung Cửa thì giá 400k là đúng rồi. hihi

2. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Ðề: HOT _ GÓP Ý _ Cách thuần những e khó nhất - E than bổi, mỏ đên, họng đen, chân càng đen hơn....

Sai lầm chết người ở chỗ đấy đấy. Hàng đồ gia công ở các nước như VN mình rồi về gắn lại mác rồi bán giá cao thôi. Công ty phukhang .vn giống cái nickname ki của ông chú chuyên về may mặc nhé :)) nên cái này là chắc luôn chú không phải chém nhé.

Còn về thuần chim, chăm sóc chim thì các bạn cứ trao đổi tiếp nhé.

3. quang37

quang37 Thành Viên

Thực ra mình cũng biết là Levis thì cũng sản xuất trực tiếp từ Tung Cửa hoặc các nước có chi phí nhân công thấp như VN, Ấn Độ ... nhưng tiện mồm nói vậy. hihi, và giá ở Mỹ nó cao k phải chỉ đơn giản là gắn mác rồi bán giá cao đâu mà vì thuể suất, chi phí quản lý ở Mỹ, giá trị thương hiệu, v...v Lan man tý cho vui nhé.
    Mình muốn hỏi Phukhangvn cái là bro thuần bổi đã bao giờ gặp em nào bị đau chân chưa? Cách chữa trị như thế nào? Mình có con bổi mới bắt một tháng, cách đây vài tuần đi công tác nhờ đứa em nuôi k biết nó làm thế nào mà em nó bị đau chân, 2 tuần rồi mà vẫn chưa khỏi.

4. sonttx

sonttx Thành viên Mới

Sau một hồi quần jean, mấy Bác nên quay lại chủ đề nhá. Theo như mình thấy nếu con nào thật sự sống, ở đây là sống khỏe mạnh ý. Thì có thể cưỡng bức e nó, tiếp xúc một cách vô tư cho e nó mau dạn, tông lồng nhiều tí cũng chịu thôi. Hồi mới về treo e nó ở góc thì còn nghe hót hét tí, chuyển nhà cho e nó qua chổ mới, đẹp hơn. Nhưng chẳng thấy e nó hót lại nữa. Ngày Mai định treo lên cây cao một tí cho e nhìn thấy Thiên nhiên, theo các Bác e nó sẽ hót hét lại ko. E này nhìn dáng đẹp nhưng ko bằng con của Bác than-mi-lua rồi. Quyết tâm một time nữa, nếu ko được e cho phóng sinh. Còn một điều nữa, nuôi chim có Cần xem phong thủy lo nhỉ. Ví dụ như đem chim về lúc nào là tốt,..v..v... A e tham gia ý kiến nhiều vào nhé. Vì nói gì thì nói, nghe chim hót tinh thần cũng tốt,à nếu ko nghe thì cũng bùn thật đây. Các a e đóng góp ý liến nhiệt tình nhá.... Thân ái....

5. quang37

quang37 Thành Viên

Tôi là tôi thích bạn rồi đó, bạn là người k nóng nảy, lại có tâm huyết với chim chóc đó. Những vấn đề bạn nêu, tôi xin mạn phép đóng góp một vài ý kiến:
    1. Cưỡng bức: Theo quan điểm của tôi, chơi chim k vội được, ép quá (tất nhiên con chim đã sống khoẻ như bác nói) chim có thể bị mất móng trong quá trình nhảy, lộn mèo, ngoái ngước, v...v Đường nào ít nhất cũng một mùa mới chơi được nên trong một mùa đó ta cứ từ từ thuần theo cách mà bài viết đình đám của MT CHIP đã viết cách đây khá lâu.
    Con chim 6 mùa của tôi (clip) chân lên giáp như đi ủng nhưng nó vẫn nhảy như ma làm và sau một mùa cầm em nó (tôi mua lại) tôi cũng bó tay và cho em nó ra đi về tay Heartless (một thành viên trên diễn đàn này)
    2. Em nó k hót khi chuyển qua chỗ mới: Đây là điều hoàn toàn bình thường, đặc biệt là chim bổi mới được 1 tháng, thậm chí có những con chim thuộc nhưng ít dợt dãi, lại treo một nơi khi đổi tay, đổi chỗ còn phải cần thời gian làm quen với môi trường mới nữa là. Cho nên bạn cứ thay đổi chỗ treo luân phiên để em nó làm quen với các môi trường, đến khi em nó đã "thuộc" thì e nó có thể hót bất cứ nơi nào.
    3. Phong thuỷ: Bạn có vẻ mê tín giống tôi, nhưng việc chọn ngày đẹp trời để mua chim cũng hợp lý thôi.

6. sonttx

sonttx Thành viên Mới

Trong diễn đàn này thật sự còn những người chân thành muốn nghe tiếng chim hót, riêng e than sang nay vừa nghe ríu ríu vài câu, dậy từ lúc 5h sáng bác than_mi_lua ah, ngáp ngpá :) nằm trên ghế lại nghe r nó hót,. Sáng tớ dậy sớm quang tít lên cây đào trong nhà, hơi cao đấy, nhìn từ dưới lên thì không thấy e nó đâu. NHưng vẫn thấy nó tông lồng như điên (cái vụ tông lồng như điên nó thành thói quen rồi hay sao ý). Hôm qua cũng cho e nó tắm, nói chung là chịu tắm táp rồi. Mình định áp dụng tuyệt chiêu, ngày nào cũng thò tay vào bắt e nó ra hù vài hôm, cũng lắm là dạy nó như sư tử đấy, mình hét lại cho nó sợ, bắt phải thuần phục..... cái vụ này nghe được không nhể............ kakakaka. DÙ sao cũng thanks bác than_mi_lua nhá, time tớ hay đi làm nếu không thì cũng ở nhà chém gió với các bác, theo dõi e nó kĩ hơn, chắc sẽ nhanh thuần hơn. chào thân ái.............

7. quang37

quang37 Thành Viên

Dục tốt bất đạt, cái kỵ của người chơi chim là nóng vội, muốn nhanh thì phải từ từ bro ạ. Tuyệt chiêu của bạn lại càng không nên áp dụng, coi chừng chim k dạn mà lại xì trét và chết vì suy nhược cơ thể đấy, bác thấy mỗi lần bắt nhịp tim của con chim nó kinh khủng như thế nào rồi đó.
    Con chim nó chỉ hót khi thấy khoẻ trong người, tinh thần thoải mái, k lo lắng và đặc biệt là yên tâm về lãnh thổ - kiểu như "an cư mới lạc nghiệp" ấy.
    Ngày nào cũng có thẳng khổng lồ, mặt mũi kỳ dị, rượt bác chạy hộc máu, rồi đưa lên mồm nó hét vào mặt bác, thử hỏi bác có chết khiếp không? Có suy sụp tinh thần không? Đừng nói từ từ bác sẽ quen nhé, chỉ sợ bác chưa kịp quen thì bác đã chết vì khủng hoảng rồi.

8. sonttx

sonttx Thành viên Mới

KAKAKA bác đã khuyên thì tớ nghe thôi, nhưng tớ cũng bị nó cắn ngày mỏ vì cái tội hét vào mặt nó rồi, làm xướt một đường ngày miệng, :-( công nhận nó dữ thiệt, tạm thời tớ cho e nó ở yên trên cây đào, hơi cao một tí, thấy cũng ăn uống bình thường, chắc ổn định lại rồi. Nhìn e nó sao lì thế không biêts, động vào là cắn ngay, hên nó khong quấn vào con mắt mình là toi. Nói như bác thôi thì không cưỡng bức được thì cho e nó ở yên bình vậy, thoải mái trên không. CHờ một ngày cho e nó hót, chắc phải đến tết quá). Hiện h mình đang đầu tư thêm e lửa, cho nó vui vẻ cửa nhà. E than chắc còn phải chờ đợi lâu. Có bác nào để lại e lửa được được ko mình lượm về nghe hót luôn thì tốt. Còn sau này rãnh thì sẽ đầu tư e bổi luyện lên cho zui. Chúc bác Than_mi_lua mạnh khỏe nhá. TB: Bác ở đâu thế, có dịp a e mình giao lưu, mình còn muốn học tập bác nhiều. Thân .

9. tanoai

tanoai Thành viên Mới

Theo mình thì mở áo lồng chữ A thôi, treo thấp cỡ ngang hông xuống tới đầu gối, treo vệ đường rộng có người qua lại. Chăm chim tốt bằng mồi tươi như dế, cào cào...

10. quang37

quang37 Thành Viên

Chim thì thiếu gì, nhưng cơ bản là muốn cỡ nào thôi. Mình ở Biên Hoà, mình cũng dân chơi văn nghệ thôi chứ k phải cao nhân hay đại gia gì cả. Có chăng chỉ là đam mê và nhiệt huyết với Than hơn nhiều người một chút thôi.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé