Các pro xem giùm con CCL của e nó đã ăn cám chưa?

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi vinasat, 10/6/13.

1. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Chả là e mới mua CCL bổi đc 1 tuần, mấy bữa đầu e cho 1 cóng sâu quy, nó ăn dc 2 ngày. Xong e mua thêm 2k sâu quy nữa trộn với cám. Nó tìm ăn hết sâu quy còn lại cám. Mấy hnay e chỉ bỏ cám vào, ko có sâu, ko biết nó có ăn ko mà e thấy nó làm vung vãi cám tùm lum khắp lồng, đã 3 ngày nay e chỉ đổ cám vào và cho ăn 1 ngày tầm 3-4 con dế, như vậy ko biết liệu bây giờ con CCL của e nó ăn dc cám chưa các Bác? Bây giờ e chỉ bỏ cám vào vào chứ ko cần dế nữa dc ko?

p/s: E nó vẫn nhanh nhẹn, tắm táp bình thường các Bác ah, mỗi tội chỉ kêu tạch tạch chứ ko thấy hót hiếc gì hết

Bài viết mới
  2. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Ðề: Các pro xem giùm con CCL của e nó đã ăn cám chưa?

Nói không không thì cũng khó, bạn cho ít hình phân em nó xem sao. Nhưng nó bới cám tung tóe ra thì khả năng ăn cám rồi khá cao. Phân chim màu đen với trắng, hơi vàng một chút, phân nhiều nữa, ăn sâu, dế nó ị không nhiều đâu.

3. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Thanks Bác! Bác cho e hỏi nếu chỉ ăn dế thì 1 ngày thường thường nó phải ăn bao nhiêu con dế mới đủ vậy? Tại 1 ngày e chỉ cho nó ăn tầm 3-4 con dế mà thấy nó vẫn nhanh nhẹn khỏe mạnh nên e nghĩ nó ăn cám rồi. Với lại ko biết do nó đói quá hay sao mà chỉ cần e dứ dứ con dế là nó chụp ngay trên tay luôn

4. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Ngày 20 con dế là đủ. 3-4 con thì ăn cho vui thôi, chứ chẳng thấm gì. Muốn nó khỏe mạnh, sung mãn thì mồi tươi phải nhiều vào, cám không thì khó lên lửa lắm. Mình thì ngày ni ăn dế thì ngày mai ăn châu chấu, ngày mốt ăn sâu, cứ thế mà đổi bữa.

5. Mr.mOn

Mr.mOn Thành Viên

Nhìn phân chim là biết ngay... nếu k ăn gì chỉ có màu trắng loãng
    ăn cám màu hơi vàng :v

6. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Thanks các Bác.........................................

7. zedo_ng

zedo_ng Thành viên Mới

Đừng kết luận chủ quan có thể làm chết con chim đó nha bạn. Bạn muốn biết nó đã ăn cám hay chưa thì bạn cho 1 coóng cám riêng và 1 coóng mồi tươi riêng. Nếu thấy coóng cám vơi đi thì mới kết luận được vì khi con chim đã biết ăn cám thì nó sẽ ăn cả cám lẫn mồi tươi mặc dù mình để riêng ra.

8. chymoichym

chymoichym Thành Viên

Chim mình 7 tháng rồi chỉ ăn một ít cám, chưa cất 1 tiếng hót nào ngoài tiếng tạch tạch bản năng, mồi tươi liên tục. Đúng là chăm 1 con bổi già rừng cực khổ, mua về vô cám cái nó bị thay lông, giờ lông đầy đủ rồi rất đẹp (chim to con, mình thon, móng mèo chân đỏ, đuôi 21.5cm), họng đen rồi mà vẫn không hót gì cả nè, bạn nuôi mới mấy tuần mà nhằm gì,

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé