Mới chơi CCL mong cả nhà giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi vinasat, 29/5/13.

1. vinasat

vinasat Thành viên Mới

E mới tập chơi CCL, có mấy thắc mắc sau mong các Bác giúp e với- E mới mua con CCL bổi được 2 ngày. Hiện nó mới chỉ ăn sâu tươi (mua cùng lúc mua chim luôn, người ta có trộn 1 ít cám) và dế. Bây giờ e tính mua cám VVA (vương việt anh) tập cho nó ăn và thỉnh thoảng cho nó ăn đồ tươi, như vậy được ko các Bác?
    - Bây giờ e vẫn đang trùm áo lồng, buổi tối có mở hé hé tí. Ko biết khi nào thì có thể cho e nó tắm vậy các Bác? nên mua lồng tắm hay đặt khay nước vào lồng nuôi luôn?

Bài viết mới
  2. reus

reus Thành viên Mới

Ðề: Mới chơi CCL mong cả nhà giúp đỡ

Bác lên nghiền cám ra thành bột..trộn ms sâu cho ăn :)

3. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Bao lâu thì cho nó tắm đc các Bác?

4. aniki

aniki Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ATC

nóng thì 2-3 ngày cho tắm luôn. CCL dễ thuần dễ tắm mà

5. zeromon

zeromon Thành viên Mới

hiện giờ bạn nên giữ sk cho e nó là dc.hiện tại mình cũng đang nuôi 1 e bổi nhưng mình lại ko để hé áo lồng vào ban đêm,chỉ hé áo lồng buổi sáng thôi,vì lúc này e nó còn rất nhát mọi tiếng động sẽ làm e nó ko dc nghỉ ngơi (lúc nào cũng lo sợ),còn chuyện tắm cho e nó thì càng tốt vì hiện giờ khí hậu đang nóng mà,nhưng bạn nên che kính lồng tắm chứ ko e nó tông lồng khi thấy mình,e CCL của mình là loại già rừng lì chưa từng thấy nhưng giờ thấy lồng tắm là nó quên luôn mình đang đứng đó,mình bắt e bổi này ngày 26/4 vừa rồi đó,mình có ít kn chia sẽ có gì các Bác bỏ wa cho.Chúc bạn có đc chú chim tốt .Thân

6. alonehellboy

alonehellboy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    tự do

bạn ra hàng mua cám bột để vào cám cho ccl ý_ có mùi tanh tanh. rồi cắt nhỏ sâu quy trộn cùng vào. tuần đầu thì bạn kéo khòa hé mơ thôi, nó đỡ nhảy thì vén áo che nửa lồng, tắm thì bạn cứ lùa nó sang lồng tắm cho nó quen dần dần, kiên nhẫn ngồi ra xa, nó khát là phải uống nc rồi từ từ sẽ tắm thôi:) phải kiên nhẫn thôi

7. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Hix. E nó out mất rồi các Bác ạ. Ko hiểu sao về nhà thấy nó nhanh nhẹn lắm, e lấy miếng thịt heo cho nó ăn, xong cho thêm mấy con cào cào, tự dưng nó đứng như Từ Hải, ko biết mắc cổ hay bị gì nữa, sáng hôm sau thì out mất rồi.Bây giờ e đã mua 1 con khác, về bữa đầu nó đứng im luôn (ko biết lúc bắt nó sợ quá hay sao ấy), phải đến hôm sau mới thấy bay nhảy. Mà e này sao nó cứ kêu bạch bạch suốt là sao các Bác? e mua cám bột và 1 cóng sâu quy cho nó ăn, ban đầu e để 1 cóng sâu quy riêng, trộn 1 ít cám vào và 1 cóng cám riêng. Bây giờ e tính lấy cóng sâu ra, chỉ trộn 1 ít vào cám cho nó tập cám dần dc ko các Bác?
    Mà ko hiểu sao 1 e mua có 2000 sâu quy về 2 ngày rồi mà nó ăn chưa hết nữa.
    Các Bác giúp e với nhé. Thank các Bác nhiều

8. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Không hiểu bạn nuôi kiểu gì mà cho chim ăn thịt heo ^:)^. Bó tay lun :-o
    Những ngày đầu mới mua về thì bạn cứ cho ăn mồi tươi, sâu, châu chấu, dế, bạn nên đổi qua đổi lại, để mãi 1 món nó chán. Sau 5-7 ngày nó khỏe lại rồi ta mới tính tiếp việc tập ăn cám. Bạn có vẻ vội vàng quá. Kiên nhẫn bạn à.
    p/s: chim bạn kêu tạch tạch nhiều báo hiệu 1 chú chim mau mỏ đấy. chúc mừng bạn.

9. vinasat

vinasat Thành viên Mới

Thank Bác, Tại e đọc đâu đó trên mạng nói là lâu lâu cho ăn thịt nên e cho nó ăn luôn. hix Đợt này e cũng tính cho nó ăn sâu khoảng tuần cho nó khỏe mạnh, nhưng khổ nỗi ngày mai e đi công tác xa mấy ngày mất rồi, nên e mới tính mua cho nó ít sâu về trộn cám vào cho nó ăn hết sâu thì ăn cám luôn. Ko biết như vậy dc ko Bác?

10. txvandps

txvandps Thành viên Mới

Bạn bận bịu như vậy cũng khó nhỉ, gặp con dễ thì nó ăn chứ con khó tính nó nhịn lun.
    Theo mình nghĩ bạn mua hẳn lun 5-10k sâu gì đó, bỏ vào cái chén, hay khay nhỏ, bỏ thêm bột chim, vừa cho sâu ăn vừa cho chim ăn ;). Để đó nó ăn 3-4 ngày lun, thế cho chắc, chứ 1 cóng sâu thì sợ ko qua đựoc 1 ngày.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé