Cần giúp đỡ về chú chòe lửa mới mua.

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi mr.hoang_phuong, 25/4/13.

1. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Chẳng là em mới mua 1 chú chòe lửa tối qua. Ở nhà chủ cũ thì nó thấy khá thuần, ngồi cạnh thò tay thò chân các kiểu mà không nhảy. Khi sang lồng về nhà em thì nó nhảy như điên cả ngày. Nguy hiểm hơn là chẳng thấy nó ăn gì. Sáng cho 1/2 coóng cám và 1/3 coóng châu chấu non, vậy mà lúc tối kiểm tra chẳng thấy nó ăn gì, vẫn còn nguyên thức ăn buổi sáng. Vì nó không ăn gì nên nó cũng chỉ ỉa 2,3 bãi bé tí.
    Các bác giúp em xem có cao kiến gì không? Nó nhịn đói thế có thể chết không? Làm thế nào để nó ăn châu chấu và dế. Vì em muốn nuôi giống như mấy chú họa mi ở nhà.
    Tks các bác!

Bài viết mới
  2. tn1976

tn1976 Thành Viên

Ðề: Cần giúp đỡ về chú chòe lửa mới mua.

Đây là chuyện bình thường khi chim lạ chủ, lạ nhà mới.
    Bạn nên hỏi chủ cũ xem cho ăn cám gì, mồi tươi gì... rồi cho em nó 1 cóng mồi tươi, 1 cóng cám, 1 cóng nước .... rồi che áo lồng chữ A rồi treo ở 1 góc khuất, để cho em nó tĩnh tâm lại....... vài ngày vén dần áo lồng là em nó quen thôi.

3. mr_loojc

mr_loojc Thành viên Mới

xem phân nó ỉa ra đã vào cám chưa .... chưa vào cám thì banh mồm nó ra nhét cám ướt vào ... nhanh còn kịp .... ko lại đi con chim

4. txvandps

txvandps Thành viên Mới

bày tầm bậy nữa, đã nói là mua chỗ chủ cũ rồi còn vào cám gì nữa đây. Trùm áo lồng lại nhé, mồi tươi vào, để nơi ít người qua lại, chắc chỗ lạ nên bỏ ăn thôi, đói chắc ăn ngay.

5. heovang2007

heovang2007 Thành viên Mới

Nguyên tắc cơ bản khi đổi chủ, chuyển vùng, miền, nói chung các loại chim phải được trùm áo lồng để nơi yên tĩnh thức ăn nước đầy đủ tránh bị sốc nặng, em nó sẽ ăn ngay thôi

6. mr.hoang_phuong

mr.hoang_phuong Thành viên Mới

Bác nói chí phải. Hôm nay đã thấy nó ăn cám nhưng ăn ít lắm. Tuy nhiên nó đã ăn thì sẽ không chết đói (trộm vía).
    Thêm 1 vấn đề nữa là em cho nó ăn cám họa mi được không? Cám họa mi chọi khá nhiều đạm.
    Cảm ơn các bác đã tư vấn.

7. Thánh Vương

Thánh Vương Thành Viên

Em cho ăn cám mi hót + mồi tươi thôi , mà chim đã phang cả ngày ( kể cả ban đêm khi nghe tiếng động lạ ) , chứ nói gì đến cám mi chiến :) . Nhưng tốt nhất thì vẫn cứ đậu phộng trứng + mồi tươi thôi bác ạ .

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé