Chòe than ít hót sổng quá.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi luca brasi, 28/3/13.

1. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Chả là thế này các bác ạ. Em có con choè than Bắc hơn 2 năm lồng rồi. Thuần đét. Chế độ chăm sóc thì vô cùng tận tâm. Cám tự làm, cho đủ thứ trên đời (chỉ thiếu vây cá mập, nhung hươu và sừng tê giác là em chưa có thôi), cám em làm chắc đến người ăn cũng khoẻ mạnh béo mập. Sâu dế thì ăn ngập mỏ. Phân cục nào ra cục ấy, vuông thành sắc cạnh như thỏi vàng. Tắm giặt hàng ngày, lông bóng mượt soi gương được. Chim khoẻ đến mức cho đi cày thay trâu cũng được. Chuyện tít mù cả ngày. Ấy vậy mà chỉ thỉnh thoảng mới thấy em nó mở miệng được vài phút (em nó hót cũng khá hay và nhiều giọng), chủ yếu là vào buổi trưa những hôm nắng gắt (chắc nó hót "nóng quá, tao nóng quá"). Tại sao lại thế nhỉ? Hay là tố chất của em nó chỉ có vậy? Có bác nào có em choè cũng kín tiếng như vậy không? Có cách nào khắc phục tình trạng này không các bác? Chim em chưa cho đi cội bao giờ vì quanh nhà không có cội và cũng chẳng có time đi cội. Bác nào có kinh niên (kinh nghiệm + thâm niên) vào giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn.

TB: mà em thấy con choè của em nó cứ ngu ngu thế nào ấy (nhìn cái mặt thì rõ là khôn và bướng, mặt vuông chữ điền), em nói nó ngu là vì em mở cửa lồng cho nó bay ra ngoài 1 tý cho đỡ cuồng cánh vậy mà để đến nửa ngày nó cũng chẳng thèm ra, chỉ quanh quẩn trong lồng (những khi kè lồng tắm thì nhảy tót sang ngay). Đút sâu thì mổ tồm tộp nhưng dí sâu ở cửa lồng thì không thèm ra. Hay là nó tưởng mình đuổi nó đi và rồi sẽ không được ăn sung mặc sướng nữa nên nhất quyết không chịu ra? Thế là ngu hay khôn nhỉ?

Last edited by a moderator: 28/3/13
  2. HoaMocLan

HoaMocLan Thành Viên

Ðề: Chòe than ít hót sổng quá.

cũng đang wan tâm vấn đề up cho bác chủ

3. mr_loojc

mr_loojc Thành viên Mới

chòe bạn nuôi non lên nên nó quen với cái lồng rồi , mình cũng nuôi 1 con như thế . Mỏ dày cộp , hót thì chán phèo , thả cho bay nhảy thì nhất quyết ko chịu ra khỏi lồng , muốn lừa được nó ra khỏi lồng thì cứ phải cho nhịn mồi tươi 1 ngày :)) Nhiều lúc muốn phóng sinh nó nhưng lại sợ nó ko kiếm ăn được nên cứ nuôi , có người hỏi mua nhưng nhất quyết ko bán vì con chim nó tình cảm lắm , đi làm về thấy mình là cậu ý rít loạn hết cả lên ... mình cầm sâu dế là hót vài câu, nhìn điệu bộ thích chí lắm :D Hôm vừa rồi cũng kiếm được con vợ cho cậu ta :) cũng xấu ko để đâu cho hết :)) 2 con cũng đang làm tổ rồi .

Chim ít hót là do bản chất con chim rồi , cũng giống như người vậy thôi , có người nói nhiều có người nói ít . Không thay đổi được điều gì đâu .

Last edited by a moderator: 28/3/13
  4. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Ui. Hay thế. Em nhà mình thì kè mái chỉ thấy sấn sổ nhảy xuống để mổ nhau với mái thôi. Hôm trước cũng lôi về cho em nó 1 em mái thuần nhưng rồi chẳng đâu vào đâu nên lại đem cho ông anh. Nuôi đẻ thế nào vậy bạn? Có khó không? Chuồng trại ra sao? Chỉ giúp mình với.

5. long2011able

long2011able Thành viên Mới

-chuẩn đấy....mong cho đôi chim của bác sinh ra đàn con có được tính trạng của cặp Gen lặn........ hay hót + mã đẹp.

6. mr_loojc

mr_loojc Thành viên Mới

Mình treo 2 con cạnh nhau khoảng 10 ngày thì thả vào avi , cũng phải 1 tháng sau mới thấy con trống nhặt rác ... sau đó đến lượt con mái nhặt rác vào cái hộp giấy mình làm sẵn treo trên nóc lồng .

Ngày nào cũng cho ăn dế với sâu , thường thì cho cả cả 1 khay ( khay như khay nhôm làm đá từ ngày xưa ý ) gồm sâu với dế , hôm cho cả tôm ( thả vào khay khác đựng nước - vừa tắm vừa uống luôn ). Có vậy thôi... bác cầu kỳ hơn thì ra mua vitamin + canxi dạng nước hay bột về cho chúng ăn thêm .

Cám ơn bác nhưng cũng ko trông mong gì :D vì 2 con này xấu ko để đâu cho hết :D

7. anhbig

anhbig Thành Viên

chòe than nó cũng như mi các bác ạ. cũng cần phải có lửa vì loại này cũng máu chiến lắm.ở mình lên trường mua 1 e bể nhưng còn lửa mình mua về nuôi hót thì thôi rồi hót hét cả ngày.chim bạn nuôi ở miết trong nhà( chắc nhà bạn ở phố) ở nông thôn cây cối chim nhiều ko cần đi cội chim ngoài nó đấu chim mình cũng có lửa theo(tránh cho nó bu cắn vì nó ở ngoài mổ chim mình trong lồng bị đông hỏng chim). còn ở tp nên cho chim đi cội dợt các bác ạ.nó mà có lửa thì treo ra là hót, hót cả ngày điếc lổ tai á chứ.

8. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Đúng là chim nào thì cũng phải có lửa thì nó mới chăm hót. Mình nghĩ em chim nhà mình không phải thiếu lửa mà có lẽ nó không phải là con lắm mồm thôi. Hay nó thuộc loại chim chọi nhỉ? Vì nghe nói chim chọi ít hót hơn. Con nhà mình tướng chim chọi nhiều hơn là chim hót. Nhưng dù là chọi thì như bạn nói chim nhà bạn chọi bể vẫn cứ hót ầm ầm đấy thôi nhỉ. Thôi thì có sao hưởng vậy. Hy vọng 1 ngày nào đó em nó trả công mình xứng đáng.

9. netchua2012

netchua2012 Thành Viên

hix chẳng bù cho con chòe mồi của mình ăn cám gà 1 năm tuôi thỉnh thoảng ăn được vài con châu chấu nhưng hót ác liệt. ngày nào cũng có vài em về lầm tù binh của em nó hihihi

10. anhbig

anhbig Thành Viên

than đá nó hót múa ác lắm bạn à. cắn bố lồng nằm lăn xún sàn.hồi lâu mình có 1 e than căng lửa quá, hót ầm cả ngày ko ngĩ từ sáng đến chiều, e này căng quá khi e hay có người đến gần là e nó hót ré và quay đầu cắn lông đuôi :D lúc nào cái đuôi nó cũng cụt ngũn, ra lông mới là cắn.... :) bạn ko có đk đi cuội thì kiếm ai đó có chim về nhà giao lưu cho e nó máu. than ở ngoài mỗi vùng có 1 cặp chủ lãnh thổ e nào mò vào chí chóe là nó cắn ngay :) vì thế chim la về nhà hót e nó máu lên ngay. :))
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    như ở trên mình nói chim bạn đi mồi đấu đá chim ngoài nhiều dĩ nhiên lửa e nó căng rồi. hót hét cả ngày đúng rồi.mình cũng ko quan trọng cám cho lắm(đậu phộng, tôm, trứng). chủ yếu chăm đều cào cào là được..thay lông bổ sung dế...

11. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Có lẽ cũng phải bớt chút thời gian cho em nó ra đời theo lời khuyên của các bác vậy. Thử vài lần xem em nó có khá hơn không. Nếu không thì nuôi tạm cho em nó hót chuyện rả rích cũng vui nhà.

12. mrnam18

mrnam18 Thành viên Mới

Bác xem họng em nó đã đen chưa.!chắc là em này chưa căng đấy mà.

13. luca brasi

luca brasi Thành Viên

Căng là họng đen hả bác? Em cũng chưa để ý họng nó bao giờ. Tuy nó rất thuần nhưng em nó không cho chạm vào người. Bắt bằng tay thì thô bạo quá.

14. tamtommy

tamtommy Thành Viên

cái này nó thuộc về cái phần tố chất rồi ;)) . bác chủ thử mang ra giàn xem nó có mau mồm miệng hơn ko

15. phuphan

phuphan Thành viên Mới

chòe già thì họng nó đen chứ có phải căng là họng đen đâu

16. gachoinoi

gachoinoi Thành viên Mới

nhầm rồi bác, chòe than khi căng lửa thì họng đen kịt lại chứ ko phải chòe già thì họng mới đen đâu. bác để ý những em chòe già mới thay lông xong thì họng nó cũng trắng nhạt chứ ko đen đâu. ^:)^

17. anhbig

anhbig Thành Viên

Đúng rồi khi chim căng có lữa thì họng nó đen bác ạ.

18. nokia8xmobile

nokia8xmobile Thành Viên

đồng ý với bác là chòe căng lửa thì họng sẽ đen

19. toilatoi_tk99

toilatoi_tk99 Thành viên Mới

văn bác hay quá............................................=))))))))))))))

20. Gia_Cat_Du.

Gia_Cat_Du. Thành viên Mới

chúc mừng bạn! Bạn đang sở hữu một con chim rất hay đấy! Bạn cứ kiên trì nuôi dưỡng nó tốt như vậy đi! Rồi một ngày nó sẽ trả công bạn xứng đáng. Nếu bạn cần xem tương lai con của bạn thì bạn đến quán cafe 273 Thụy Khuê gặp anh Hiếu anh ý sẽ nói chuyện con chòe của anh ý trước đây giống hệt chim của bạn! Chúc bạn thật vui với e chim yêu của mình! Thân!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé