các bác giúp với

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi MovingStar, 5/1/13.

1. MovingStar

MovingStar Thành viên Mới

em có em choè lửa năm ngoái đuôi ngoài 20 , nhưng năm nay thay lông xong rồi mà đuôi mới ra được 16. có cách nào cho nó ra hết và dài như trước ko mong các bác chỉ giáo , em xin cảm ơn ạ

Bài viết mới
  2. BảoNam_34

BảoNam_34 Thành viên Mới

Ðề: các bác giúp với

Nếu là chim chưa thay hết lông thì bác cho em nó ăn đầy đủ chất d2 vào mỗi ngày cho em nó ăn khoảng 20 con c.cào,nhớ là lựa c.cào non cho em nó ăn càng tốt bác nhé dế và sâu chỉ là thức ăn phụ thôi nhưng đừng cho ăn sâu nhiều quá không tốt đâu,kết hợp tắm nước,nắng đều đặng và thường xuyên:ngày nào nắng thì nên cho em nó phơi nắng khoảng 7h30">8h tắm thì cho tắm 1 ngày 1 lần còn nếu không có thòi gian thì cho em nó tắm 2 ngày 1 lần tắm xong không phơi nắng đem ra chỗ thoáng cho lông ráo thì phủ áo lại đem vào chỗ tối cách phủ áo này gọi là ủ chim nếu chim sống trong môi trường tối ẩm thì lông chim sẽ ra dài tối đa và khi thay lông xong chim sẽ rát sung, còn nếu là chim đã thay lông xong rồi thì cũng cho em nó ăn đủ chất đợi mùa thau lông sau sẽ dài lại thôi.Hiểu biết hạn hẹp nên chỉ có từng này kinh nghiệm,nếu có gì sai sót các bác cứ ném đá thoải mái.Thân!!!

3. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

theo cách mình thì cho ăn thật nhiều cào cào, lương vếch cám ba vì + lòng trắng trứng ngỗng+ rau rừng xay+ ít mè đen , gián đất, đuôi thằng lằng, rắn mấu, cho ăn khổang 1 tuần nhổ toàn bộ lông đuôi ( mỗ ngày 2 cọng từ ngoài vào trong) sau khi nhổ hết lông đuôi cho ăn thêm trùng than rửa sạch ruột 1 ngày 1 con cho đến khi nức lông đuôi thì giảm 3 ngya 1 con, đến khi lông đuôi ra được nửa cho thêm sâu gạo tăng dần và giảm các thức ăn khác. mỗi người mỗi pp, trên dd này còn ít người chia sẻ cách chăm sóc của mình quá( dấu nghề) chỉ là nói lí thuyết trên sách vở mà thôi. kn của mình không biết có hiệu quả với con chim của bạn không nhưng mình xin được đưa ra để bạn tham khảo%%-%%-%%-%%-%%-%%-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    khi đuôi dài khoảng 5cm , cho chim bay lượng 20p vào buổi sáng, thả chim bay tự do càng nhiều càng tốt, bay nhiều ngoài trời đuôi mới dài@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

4. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

suy lông so với mùa trước là do chế độ dinh dưỡng lúc thay lông ko đc tốt, khi chim thay lông thì bạn có chế độ dinh dưỡng đặc biệt hơn, tăng mồi tươi nhưng hạn chế sâu tươi và sâu khô. tăng số lần tắm nước và tắm nắng. suy lông cũng có thể chim ko đc tĩnh dưỡng tốt trong time này

5. huynhloi86

huynhloi86 Thành viên Mới

chim cò thay lông mà ông này bảo mỗi ngày nhổ 2 cọng (ý ông là bắt chim = tay nhổ lông em nó àh) sao ko xúi lấy nước xôi lột lông em nó cho nhanh , chém gió bàn phim kinh quá ông ui , còn lý thuyết trên sách vở thì tui nghĩ ông đọc ở nước nào chứ sách vở chỉ dẫn nuôi ko ai nói như ông cả

6. luatuyhoa

luatuyhoa Thành viên Mới

theo mình thì chi con cách đấy mà thôi vì chim đã thay lông xong, mùa trước 20 mùa này chỉ 16 chắc chắn là do thiếu dinh dưỡng nên lông mới suy vậy, theo mình thì cách này lông đuôi thay xong cũng cải thiện được chút, ít nhất cũng đạt 18cm. con chim lửa không như con chim khác đâu bạn có đè xuống đất nhổ sạch lông nó cũng chẳng sợ miễn sao bạn quí và chăm nó tốt thì nó sẽ quên chuyện vạch lông hôm trước mà thôi:-??%%-%%-%%-%%-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-%%-%%-%%-%%-%%-%%-%%-

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé