ae vô đây giúp đê.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi phamlinh, 2/1/13.

1. phamlinh

phamlinh Thành viên Mới

các bác cho em hỏi 1 con than bổi nếu chăm tốt và tố chất của con chim đấy tốt thì nuôi trong thời gian bao lâu thì em nó cất tiếng hót và nuôi than bổi có nên chùm áo lồng để nơi yên tĩnh hay bỏ hết áo lồng ra. Và nếu chùm áo lồng với chim tương đối dạn dĩ thì nên chùm 1 ít áo lồng hay chùm hết,thank ae nhiều.

2. leanhson

leanhson Thành Viên

Ðề: ae vô đây giúp đê.

Bạn nói con chim tố chất tốt, tố chất tốt tức là mau mỏ và nhanh thuần .
    Bạn hỏi than bổi bao lâu thì hót, quả thật còn tùy duyên bạn ạ, chứ chẳng ai dám khẳng định chính xác được.
    Còn chùm áo lồng thì tùy độ thuần của em nó, nếu đã đứng lồng thì cứ mở hết ra, hoặc chỉ trùm trên nóc lồng thôi.
    Chúc bạn có chú chim hay.

3. phamlinh

phamlinh Thành viên Mới

thế cứ chùm 1/2 áo lồng thì chim vẫn hót phai ko.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    cho em hỏi thêm choe than bổi đứng lồng là những con người vào gần ko nhảy loạn xạ phải ko hay là người đứng từ xa chim nhìn thấy thì ko nhảy loạn xạ. Thank bác

4. son_donganh

son_donganh Thành viên Mới

mấy bác cho em hỏi giá chòe than mộc là bao nhiêu nhỉ

5. Magnetica

Magnetica Thành Viên

mộc chưa ăn cám 2 lít ăn cám rồi 3 lít có chỗ 2 lít rưỡi

6. rauma1982

rauma1982 Thành viên Mới

da goi la than dan nguoi roi thi dung gan dua thuc an vao tu mo pac oi. em cua co 1 chu nhu vay. con 1 chu vua mua sang nay xong. an cam roi gio ve chi viec thuan gia 300k.

7. lynk

lynk Thành viên Mới

mình mua 300k ăn cám rồi nè nhưng mình đang phân vân nên thuần bằng cách chùm áo lồng để nơi có người qua lại hay bung áo lồng để nơi có người qua lại.theo các bác nên thuần cách nào nhanh hơn và tốt hơn.

8. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

choè than thì cực kì khó thuần, nên bác phải chùm áo lồng chỉ hé ra ít thôi. em có chú chòe than 3 mùa rồi, gặp người thì ko bay nhảy nhưng thấy ng lạ đến gần sát lồng là nó đứng trên cầu phụ luôn, chủ thì ok ko bay tí nào luôn. Nếu bạn mới mua em nó muốn thuần thì việc đầu tiên là bạn trùm kín áo lồng đến khi em nó chịu đứng cầu thì bắt đầu hé dần áo lồng và đặt vào chỗ có người qua lại, càng ngày thì càng hé đần áo lồng hơn, khi đã thấy khá khá thì mở bung áo lồng nhưnng treo em nó cao hơn tý nhé. Chòe than bổi nếu con nào còn lửa rừng mà nhanh dạn thì nuôi tầm 3-4 tháng thì hót sổng

9. lynk

lynk Thành viên Mới

lúc mua thì ko biết chủ qúan chim nuôi đc mấy tuần rồi nhưng mà lúc mua thì bọn choè khác thì chùm áo lồng còn 2em choè ko chùm áo lồng và em mua con đấy. Về nhà em cũng ko chùm áo lồng mà cứ để nó ở chỗ người qua lại không biết làm thế chim có mau dạn hơn ko.

10. Hưng Gà Chọi

Hưng Gà Chọi Thành Viên Tích Cực

Chòe mua ở hiệu, nhiều hiệu cho ăn cám có vẻ thiếu dinh dưỡng nên lười nhảy; về nhà cho ăn cám ngon + sâu độ một tuần lại nhảy điên cuồng như bị ma làm ^^
    Chòe bổi ít ra cũng mất 6 tháng để khi người đứng cách cỡ 1,5 m ko nhảy, còn hót thì tùy con thôi (tất nhiên còn tùy tố chất con chim nữa). Thuần chòe nên chùm kín áo lồng rồi hé từ từ, mở áo lồng sớm quá có khi sinh tật ngoái lộn khó chữa lắm. Vệ sinh lồng, thay cám, nước thì phải cho sang lồng tắm; sách lồng đi lại thì phải phủ kín áo lồng hãy xách đi.
    Đấy là cách thuần của mình bác/các bác tham khảo/bổ sung.

11. lynk

lynk Thành viên Mới

tật ngoái lộn là tật kiểu gì vậy hả bác. Em cũng lười chùm áo lồng nên toàn kệ nó,như bác nói thì nếu chùm áo lồng thì mấy ngày mở một tí được hả bác. Con choè nhà em hôm nay em mang lồng xuống đất lấy con sâu nhử nó,lúc đầu nó nhảy kinh lắm nhưng một lúc sau nó lại ăn sâu trên tay em. Con choè nhà em lúc mua về để trong hộp gỗ lúc mở ra ko để ý làm lông đuôi của em nó kẹt vào nắp hộp thế là đi 9 cái lông đuôi giờ em nó ko có cọng lông đuôi naò,theo các bác như thế chim đã nhát lại càng thêm nhát phải ko.

12. phamlinh

phamlinh Thành viên Mới

cho em hỏi thêm nuôi than bổi chưa thuần mà ko chùm áo lồng thì nó ko hót đâu phải ko. Và nuôi than nên nuôi lồng rộng hay hẹp.

13. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

-Ngoái là khi chim đậu trên các nan thành lồng thì cổ ngoái lung tung về các phía khác. Lộn là chim đứng trên cầu rồi lộn 1 hay vài vòng như biểu diễn xiếc ấy.Tật ngoái lộn thì trông xấu là làm chim lười hót, thông thường nếu chim bị tật này thì nên tìm cách chữa ( gắn đĩa CD trên nóc lồng, nhiều bác đổi lồng to hơn), nếu không chữa đc thì nên thả. Nếu mua chim bổi thì ban đầu ít con nào có tật này, tuy nhiên khi đem về mà đặt cạnh con khác dính tật thì bắt chước rất nhanh. Nếu nuôi non lên thì càng dễ dính tật này.
    -Chim của bạn khi mua vè do bạn sơ suất nên làm chim rụng lông đuôi, cố chăm sóc và thuần em nó tốt vào, chơi chim bổi phải hy sinh năm đầu tiên rồi, mùa sau chim dạn dần và thay lông mới thì ok
    than bổi còn nhát thì ko chịu mở miệng hót đâu bạn. Bạn nuôi trong lồng tiêu chuẩn của chòe/chào mào là ok.Nhưng nhớ là lồng tròn. lồng rộng hay hẹp quá đều ko tốt và ảnh hưởng đến thẩm mỹ , cảm quan chung. khi chim của bạn dạn rồi, ít bay nhảy thì có thể sử dụng lồng chòe lùn

Last edited by a moderator: 6/1/13
  14. rauma1982

rauma1982 Thành viên Mới

con cua em mua hom no da bat dau dung long ( chu den ko nhay loan len nua ma chi nhay 1 2 cai lay le) nguoi la thi van nhay tung bung. kinh nghiem cua em la mua ve phu kin ao long. de 1 /4 ao ong ho op vao long chu chim thuan cua em.1 ngay chi mo he 2 lan de kiem tra thuc an nuoc uong vao gio nhat dinh. chim cua em da mo duoc 1/2 ao long ( long vuong) chua thay hot het gi ca. nhung em thay em da di duoc 13 chang duong lam ban voi no roi. do la kinh nghim moinhat cua em. cac pac bo sung va bo qua cho neu em sai dieu gi.

Last edited by a moderator: 6/1/13
  15. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

đóng góp quan trọng nhất cho bạn nè : nên post bài có dấu cho ace dễ đọc nhé :D. chúc mừng bạn đã có thành công bước đầu

16. tranquanga2

tranquanga2 Thành viên Mới

bác có biết nơi nào bán 300k không cho em đia chỉ với ạ

17. Jack Dam

Jack Dam Thành Viên

Nuôi than bồi theo tôi nuôi trong lồng mi là tốt nhất, vì 2 con này có tố chất giống nhau là rất khó thuần và hay đâm lồng

18. rauma1982

rauma1982 Thành viên Mới

om o thanh hoa . neu pac o thanh hoa thi cua hang chim ngay cong cho phu bim son do pac. o do con ho ban tu 250 den 300k 1 chu pac a
    hi hi hi cam on pac. tai em o tan vung sau nen noi that la ko su dung thanh thao vietki. :)) de viet duoc nhung giong nay phai mo` mam mai day pac a. that tinh rat mong moi nguoi thong cam :))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé