Hỏi về cách nuôi than đang thay lông?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi sẻ bụi đen, 12/12/12.

1. sẻ bụi đen

sẻ bụi đen Thành viên Mới

Than mình đang trong thời kì thay lông nhưng kế bên nhà có con than hót ghê quá, mình ko cho nó thấy con than đó nhưng nó vẫn nghe. AE cho mình hỏi chim đang thay lông ghê giọng chim khác có ảnh hưởng gì ko?
    Cho mình hỏi thêm than đang thay lông phơi nắng và tắm nước có ảnh hưởng j ko?

2. quang37

quang37 Thành Viên

Ðề: Hỏi về cách nuôi than đang thay lông?

Thay lông càng nên cho tắm nhiều và vẫn phơi nắng bình thường nhưng đừng phơi nắng gắt, thời gian phơi cũng ít thôi, đủ để khô lông là được. Than không kỵ nhau đến mức như My đâu nên cứ cho nghe thoải mái, đừng kè lồng và cho nhìn thấy nhau là được. Thời gian thay lông chim càng dễ học giọng nếu là chim non mùa

3. cuong_daik

cuong_daik Thành Viên

Cá nhân mình thì thấy khi thay lông con cim cần được yên tĩnh thật sự, như vậy quá trình thay lông sẽ diễn ra nhanh chóng và thuận lợi hơn. Khi con cim đang có thể trạng ko tốt mà bị giọng hót (thứ để loài cim thị uy với đối thủ) của con căng lửa kia gây áp lực thì quả là ko nên. Cim thay lông vẫn tắm nước và nắng ok, bạn nên cho ăn thêm nhiều dế cho bộ lông mới bóng mượt hơn

4. DtBac

DtBac Thành Viên

Cùng quan điểm với bác này. Tắm nhiều, phơi nắng nhẹ, ăn nhiều mồi tươi dế, châu chấu, liu đii\...nhưng không ăn sâuu nhé muốn ăn sâu thì ngày vài ba con thôi! Khi tắm thi thoảng nên pha một chút muối vao nước tám nữa nhé

Last edited by a moderator: 14/12/12
  5. thanquangngai

thanquangngai Thành viên Mới

chim thay lông có nhiều dạng ko con nào giống con nào cả các bác à, có con thay nhanh có con thay chậm, chim thây lông việc đâu tiên cần làm là hạ lửa của những con chim vào mùa thây lông mà vẫn còn lửa, đối với những con thây nhanh chỉ trong vòng 1 tuần lễ là lông trên người ko còn 1 sợi nào hết, những con như thế này không cần tắm gì hết cứ trùm áo lồng thả mồi ăn thẳng ga, cào cào, dế, sâu tàu, liu điu, sâu quy ( không cho ăn sâu khô ), thẳng lằn, dế nhũi, trứng kiến... bạn có gì thì cho ăn cái đấy càng đa dạng mồi càn tốt những lúc như thế này chim ăn rất nhiều lượng mồi càng nhiều chim sẽ ra lông càng nhanh và mướt, khi lông ra đc khoản 70 80% rồi hãy cho tắm ko vội gì hết, nếu chim rơi vào quá trình thây lông chậm thì bạn chăm từ từ, những con này thường là mùa trước nuôi suy lông bị cùn không thây nổi, hoặc là chim căng lửa mùa thây lông mà nhà có nhiều chim thì chim cũng sẽ thây lông chậm.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé