chia sẻ

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi chimnho1810, 12/12/12.

1. chimnho1810

chimnho1810 Thành viên Mới

mình rất yêu thích chòe than ......ở nhà cũng có vài chú chim hay ...nên xin được chia sẻ ,trao đổi ,giao lưu với a e một số kinh nghiệm ---mong anh em đừng cười
    1 chọn chim : lên chọn những e người dài ,ngực rộng ,đầu to ,mỏ to ,lỗ múi thông nhau to và hếch , chân cao dài ,móng và ngón chân bám chắc vào cầu ,lông mượt , đặc biệt đuôi vẩy tít :chứng tỏ chim khỏe mạnh
    2, chế độ ăn : cho chim ăn cám tự làm hoặc mua những cám có thương hiệu.để đảm bảo dinh dưỡng ,
    3 , mồi tươi : cho chim ăn cào cào , châu chấu , dế tươi sống .......ko nên cho ăn côn trùng đã chết --
    nếu k có cc,cc, dế thì có thể cho ăn ( thịt lợn , thịt bò , cá tôm sống -- loại này mình hay cho ăn) lên cho khoảng 2 ngày một lần , thịt thái nhỏ bàng hạt gạo ,mỗi lần cho ăn = một đốt ngón tay / 1 em
    4 chim bị bệnh : - nếu thấy chim đi ỉa pân ướt có màu đen hoặc trắng thì ngừng cho ăn tươi .......và cho nước chè vào cóng nước uống sẽ chứa được đi ỉa mà k pải dùng thuốc tây ,( dùng thuốc tây thường sẽ bị ảnh hưởng đến chim)
    thời tiết rét ...ko treo nơi hướng gió và cao ..........nên chùm áo lồng và để trong nhà
    thường xuyên để ý xem chim có bị rận, mạt hay k--đây là nguyên nhân lớn dấn đến chim yếu , ko có sức ,ko hót vì bị rận mạt hút máu
    - nếu thấy rận mạt (là những đốm nhỏ thường thấy trên đầu chim giống như gầu )thì cho chim tám bằng nước vệ sinh phụ nữ- hoặc mua thuốc xịt rận cho chó mèo về xịt ( ko lên xịt nhiều , tránh xịt vào mắt và miệng)
    5, dọn phân và cọ lồng thường xuyên ...rúp tránh bệnh tật cho chim
    6,thường xuyên tắm cho chim .......vì chòe than là loài sạch và thường khoe dáng nên cho chim tắm thường xuyên = ngày/ 1 lần vào sáng hoặc chiều, mùa hè 2 lần /ngày , mùa đông lên pha nước ấm -ko dùng nước lạnh-
    7, để chim hót thì cho chim đi dợt thường xuyên = 1 tuần / lần chim còn nhát nên để cách các con hót căng 5-10 mét
    .hoặc nuôi chòe mái gần cạnh (gặp gái sẽ pải hứng -hứng thì sẽ pải hót )

-=---- điều quan trọng vẫn là thuần cho em nó quen người .......mỗi ngày nên cho một lượng cám vừa đủ vào cóng ...làm sao cho chim ăn đến tối thì hết,,, sáng ra cho cám mới và cho ăn tươi khi mở áo lồng ..như vậy sẽ giúp chim quen ng vào buổi sáng khi cho ăn ...,mỗi ngày ta đến gần lồng chim khoảng vài lần ..mỗi lần gần lên cho sâu quy 2-3 con .chim sẽ nhanh thuần - ko được treo lồng thấp và nơi quá đông ng vì chim còn nhát sẽ nhảy nhièu >>> dấn đến chim bị tật ngoái lộn.
    tắm cho chim thường xuyên cũng giúp chim nhanh thuần - khi tắm nên cho chim tắm gần với nơi mình thay phân ,cọ lồng cách khoảnh 3-4 m >>> về sau kể cả ng đứng cách 1m chim vẫn có thể tắm bình thường
    ----------------đấy là những kn của mình ------------------------các bạn thấy hay thì tham khảo nhé

Last edited by a moderator: 12/12/12
  2. hoanglinh0313

hoanglinh0313 Thành viên Mới

Ðề: chia sẻ

Em có 1 câu hỏi.Chòe nhà em hôm nọ cho sang lồng tắm không tắm.em cầm vòi hoa sen xịt.giờ cho sang lồng tắm.em nó nhảy lộn bám nóc.Giờ em phải làm thế nào?Có nên bỏ em này tìm em khác không.vì em nó cũng mau mỏ

3. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Hiện nay mình nuôi 2 em CCT,một em còn non thì tương đối thuần,cầm lồng nhảy ít,cầm mồi cho ăn ngay.Thấy mọi người nói chim đang thay lông bị yếu,cho mình hỏi thì chế độ mồi tươi cho em nó như thế nào để nhanh khỏe.
    Còn một em nuôi từ bổi nên thì nhát lăm,thấy người là nhảy rất ác,đâm lồng liên tục.Hiện nay em còn bị bệnh lộn cầu.Mình ko biết làm thế nào cho khỏi bệnh.Đac đưa cầu chính lên gần đỉnh lồng và lắp thêm đĩa CD lên đỉnh lồng nhưng ko ăn thua,thấy em còn nhẩy lên đánh nhau rất máu với ảnh của mình trên đĩa CD.Bác có cách nào chữa hết bệnh cho em nó ko???giúp mình với.Cảm ơn nhiều.

4. choichimqb

choichimqb Thành viên Mới

kinh nhiệm của bác củng hay,chúc bác nuôi được nhiều e than hay

5. chimnho1810

cho em nó tắm ở nơi yên tĩnh ( trên sân thượng chẳng hạn )vào ngày trời nắng ....và ta lấp 1 chố quan sát xem .....chắc chắn e nó sẽ tắm
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    mình sẽ trả lời bạn sớm vì đang bận tí

6. hoanglinh0313

hoanglinh0313 Thành viên Mới

không phải là chuyện tắm hay không.em muốn hỏi tật lộn thôi.Tức là bây giờ bt trong lồng thì không sao.nhưng sang lồng tắm là nhảy lộn bám nóc.em hỏi có chữa được không

7. chimnho1810

chữa được bạn ah---------tuy nhiên thành công hay ko thì còn pải phụ thuộc một chút may mắn
    nếu ở lồng nuôi k bị lộn....thì ko vấn đề ji
    khi chuyển sang lồng tắm chim hoảng sợ ,,,,nhảy bám nóc thì bạn nên cắt một tấm bìa cáttong gắn lên trên đỉnh nóc lồng tắm .........để như vậy vài tháng ...khi chim đã quen tắm thì bỏ ra.........
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    về chế độ mồi tươi như sau
    cho ăn cào cào , dế hoặc thịt lợn lạc , hoặc thịt bò lạc thái nhỏ bằng hạt gạo cho ăn 2 ngày 1 lần --- nếu tháy chim k bị đi ỉa thì 1 ngày một lần ........chủ yếu pải quan sát pân chim xem thế nào rùi tăng mồi tươi bạn ah
    khi thấy chim nhanh nhẹn , đuôi vẩy nhiều lên cao ,hoặc hót chuyện hót sổng nhiều là chim đã khỏe và căng >>>>>>>> lúc này cần cho ăn mồi tươi đều đặn và điều độ về lượng
    --- để chữa chòe bị lộn cầu thì mình thấy có một bạn trên dd từng có cách như sau ( buộc một chân chòe vào sợi dây dù (dây có độ bền tốt ) một đầu còn lại buộc vào một cọc tre để giữ vườn --- tối đến để một cành cây cho chòe đậu ngủ ...làm như vậy trong vòng 1 tháng sẽ hết lộn )---đó là cách chữa chòe bị lộn mình đọc được bạn tham khảo thêm - còn mình thì chưa gặp vấn đề này bao giờ
    ---nếu chòe chỉ nhẩy bám nóc thui thì bạn chuyển chim sang lồng vuông và bịt toàn bộ nóc lồng bằng tấm bìa cáttoong ---------

Last edited by a moderator: 14/12/12

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé