Những vấn đề về chích chòe lửa non!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi volamcaothu, 27/5/11.

1. eddy87

eddy87 Thành Viên Tích Cực

Nghề nghiệp:
    28
    Ðề: Những vấn đề về chích chòe lửa non!

thật ra mà nói nuôi chim non chỉ là sở thích,đúng như bác SHaman nói đó,nuôi non chim gì cũng thế rất tốn time mà giọng ko bao giờ như chim già rừng đc,còn như bạn TRungDht008 nói là có con non lên hót nhiều giọng,với những ng chỉ nuôi và nó hót là đc thì quá okie,nhưng 1 con chim mang thi đấu thì cần đòi hỏi khắt khe như của bác SHaman
    Chủ topic :bạn thích và yêu CCL là đc cứ nuôi non.và nếu là trống lớn đảm bảo hót để nghe chơi đc. :)

2. Tiến Bùi

Tiến Bùi Thành Viên

nuôi chim non thì cũng 50/50 thôi bác ơi . khó mà phân biệt . nhưng em thấy nhiều người biết đực cái đấy hehe

3. yeuchichchoe

yeuchichchoe Thành viên Mới

nuôi chim từ non lên mình sẽ yêu nó hơn

4. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Mình trước giờ cũng toàn nuôi chim chuyền hoặc bổi lên,năm nay thử nuôi chim con xem sao. Lần đầu xúc 1 em,trúng mái,nuôi 1 thời gian trổ xám,đem trả,sau đó chú chim này tự xử đuôi hết rồi nghe chủ tiệm bảo sau đó nó chết mà ko bít nguyên nhân. Lần thứ 2,xúc 1 chú khác với nhiều đặc điểm của con trống,tới nay nó vẫn chưa trổ hết,nên chưa biết trống mái luôn,có điều nó lại tự xử hết đuôi của nó,mặc dù đuôi còn lông máu. Mình bắt ra xem thử thì thấy bên dưới bụng nó có bong tróc lớp da,kiểu như lột da vậy,ko biết đây là bệnh ngoài da hay chim phát triển,bong tróc các lớp da bên ngoài???
    Qua 2 lần mua chim non nuôi thử,thấy cả 2 đều có hiện tượng tự xử lông đuôi và nhổ lông bụng còn lông máu.
    Có ai gặp vấn đề này chưa và cách trị cho nó hết tự xử lông là như thế nào?
    Bạn Shama có biết không,có thể giúp mình được chứ?

5. ruydongchul

ruydongchul Thành viên Mới

bác nào biết ccl non nhiêu 1 em không ạ

6. birdlover

birdlover Thành viên Mới

mùa trước em nuôi 4 con chim từ đút lên không có vấn đề gì hết anh, có thể do chế độ nuôi của anh hay do điều kiện nuôi có thể không vệ sinh

7. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Làm gì có chiện ko vệ sinh,anh nuôi tổng cộng 5 con,nước nuôi đều như nhau,vệ sinh tắm táp hàng tuần đầy đủ,thậm chí chim con còn nuôi sạch hơn mấy con kia.Anh nghĩ là do nó bị nấm hay gì đó từ ở tiệm,trước anh cũng bắt mấy con bổi ở tiệm,quan sát ở bụng nó cũng có lớp da bong tróc như vậy,về nhà 1 thời gian thì phá đuôi ngay,nhìn ko có bị sưng tấy hay đỏ gì hết.Còn mấy con khác,dưới bụng sạch đẹp thì bình thường. Chắc chìu nay về hỏi Bác sĩ Thú y quá,nuôi chim mà bị vầy cũng nãn thật,chú chim non này mấy bữa nay trổ bông trên lưng nữa,chưa kịp mừng đã lo.
    Hình nó ở Avatar đó !

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé