Những vấn đề về chích chòe lửa non!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi volamcaothu, 27/5/11.

1. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Mấy anh giúp em làm sao chon cl non trống hay mái?
    1/Phân bệt chích chòe lửa trống và mái?
    2/Chúng ta nên chọn những con như thế nào mới trở thành đầu gấu?
    3/Chích chòe lửa non thường bị tật hay bệnh gì thường gặp?
    Mấy anh nào có kinh nghiệm giúp dùm em và những người nào đang định mua lửa non!em xin chân thành cảm ơn!

Bài viết mới
  2. hoangtutoan

hoangtutoan Thành viên Mới

Ðề: Những vấn đề về chích chòe lửa non!

Hihi pót cho ng có kinh nghiệm vô giúp nè
    vì mình ko nuôi chòe lửa con:
    1-nuôi con rất cực và tốn tg (chòe con chỉ thích hợp cho ai thích nuôi đá tay, thả vòng vòng trong nhà)
    2-khó lựa chọn tướng tá, độ dài đuôi,trống mái
    3-chim bổi khoảng 1mua hay 8-9 tháng lồng là có thể chơi ok rồi nếu chăm tốt (đương nhiên là chơi giọng rừng, còn chim con phải cho học giọng mất rất nhiều tg)
    Tóm: chẳng qua là chòe than vì bổi rừng nhát quá khó thuần nên ngta mới nuôi chim con và chuyền thôi, còn chòe lửa mau dạn hơn nhiều nên tội vạ gì nuôi lửa non cho mệt, hihi

3. volamcaothu

cam on ban rất nhiều!than

4. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chuẩn . ko cần chỉnh hi. nuôi lửa càng già rừng càng hay . khó thuần nhưng sẽ ko phụ lòng người nuôi khi nó thuần rồi. ( vẫn dễ thuần hơn than)

5. volamcaothu

vay ak cam on may anh nhieu!

6. trungxdht008

trungxdht008 Thành viên Mới

Cám ơn mọi người có lời hay ý đẹp, tớ thì kô rành về chòe lửa lắm nhưng ai có kn chọn cl non hãy cho ý kiến. Không có ý kiến thì cũng đừng làm loãng topic. Sáng nay tớ chứng kiến tại quán cafe 1 em chòe lửa nuôi non lên được 1 năm rưỡi hót đủ các loại giọng rất hay. Vậy nên tớ nghĩ chim non lên rất ok, chỉ có những người chưa biết mới thích phát ngôn. Thân

7. OVERWINBMT

OVERWINBMT Thành Viên

hehe, chú này nai hay giả nai vậy? Nuôi non lên hót đủ loại giọng thì đòi hỏi phải có thầy dạy kèm cặp 24/24/tối thiểu 3 tháng từ khi bắt đầu hót gió. Như vậy bạn phải có 1 em lửa chơi rất dữ để kèm cặp em non của bạn thì tương lai mới tươi sáng đc..

8. trungxdht008

Thật sự như em nói là kô rành lắm về chòe lửa, nhưng thấy mọi người cứ nhìn chăm chăm vào em nó ra vẻ thán phục. Sáng nay dợt chòe lửa em có tham gia, nghe chủ chim kể là chỉ cho em nó học đĩa nhạc thôi. Tuần sau dợt tiếp em quay clip để các bác đánh giá. Em nó đậu trên ấm trà hót mới kịch độc nhá.

9. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

chim non cũng có con hay con dở nhưng non bạn có lựa đuôi được ko , và nuôi non nhiều vấn đề . chim non sức bền khi đi thi sẽ thế nào dáng chim có đẹp như chim rừng ko . giọng non phải học . như thế tốn nhiều công cho nó học giọng . mình từng nuôi non rồi . ko hài lòng lắm . thân. tất nhiên con non cũng có con hay.

10. trungxdht008

Chào mọi người, mình vừa điện thoại cho chủ chim nuôi non lên xong. Họ bảo lựa đuôi thì không lựa được vì cứ sau một mùa đuôi nó dài thêm 1 tý( chắc tầm 4-5 năm thì có đuôi dài, hi hi). Chim non, chim bổi là sở thích của người chơi. Chắc chắn là có rất nhiều người như tớ là muốn có một chú chim non nuôi lên cho nên đừng vì ý thích cá nhân của một số người mà chỉ trích hay tẩy chay nuôi chim non.

11. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

ko ai tẩy chay cả bạn , cho mình hỏi chim lửa bạn chơi mấy năm rồi . chim nuôi nhốt , chăm kỹ lắm đuôi mới dài thêm tý . còn nhiều người nó còn ngắn lại sau mỗi mùa lông đó bạn . mỗi người 1 sở thích . nhưng với con non để nó đủ bản lĩnh đi thi hay dợt là cả 1 quá trình . còn chim bổi rừng thì mau hơn .. thân.. chúc bạn có con lửa như ý . và chim đuôi dài ngắn là di truyền mỗi con nha bạn . ko phải nuôi 4 5 năm là dài ra đâu

12. hoangtutoan

hoangtutoan Thành viên Mới

chào bạn. ở đây ko ai tẩy chay hay chỉ trích những ng ó sở thích nuôi chim non.
    Mà ae chỉ đưa ra ý kiến của mình về quá trình nuôi và tập luyện cho chim non rất mất thời gian. Chim non chỉ thích hợp cho ai nuôi đá tay và thả bay vòng vòng(tóm lại là thích chơi đùa vs e nó).
    Ở đây mình ko nói tới việc chọn lựa độ dài đuôi mà chỉ hỏi bạn việc chọn lựa chim trống mái khi còn non ntn? có dễ lựa được e trống ko? mà phải là 1 e trống đẹp có tiềm năng lại là cả 1 vấn đề. Dân chơi chim hơn chục năn chưa chắc đã dám khặng định: chỉ tóm lại trong 2 chữ "may mắn" mà thôi

Còn chim bổi rừng thì khác, có thể lựa chọn đc tất cả tầm dáng theo ý thích của mình, dù tiền bỏ ra có cao hơn 1 chút nhưng dù gì cũng xứng đáng và chỉ vc chú tâm vào nuôi làm sao cho tốt.

Còn bạn nói chim non nuôi lên hót đủ giọng: bạn chỉ thấy thành quả cùa chú chim chứ bạn đâu biết công sức của ng nuôi chim đổ vào đấy.

Khi may mắn có đc 1 chú chim non nuôi lên good như vậy thì chủ chim tha hồ chém gió về kinh nghiệm tài ba của mình(àh tao nuôi con này dễ ẹt, bỏ thí cho ăn cám vs sâu ko, rồi nói mấp mé về kinh nghiệm bí mật của mình...đại loại là thế) cốt ý là cho mọi ng xung quanh tỏ vẻ thán phục về kinh nghiệm huyền bí của mình, thật sự mà nói chủ chim bỏ rất nhiều công sức vào nó, ko ai có thể tài giỏi mà nói mình ko bỏ công sức tiền của ra nhiều mà chim vẫn chơi hay chơi tốt: có nước "chim tiên" ,

thật sự chủ chim đôi lúc cũng phập phồng lo sợ (ko biết là trống hay mái, ko biết sau này nó có chơi tốt ko, ko biết nết chơi có đẹp và bền ko..v.v..)

còn bạn thích nuôi chim non thì cứ vc mà mua về nhà âm thầm nuôi và phập phồng chờ chim trổ lông rồi hãy lên đây chia sẻ kinh nghiệm của chính bạn thân mình nha

Còn bạn nói con chim non nuôi 1 mùa rưỡi hót đủ giọng, chơi ầm ầm: mình đồng ý nếu như chủ chim chăm tốt và chú chim đó là 1 chú tài năng. Nhưng mình có 1 e bổi rừng nuôi cũng hơn 1 năm, biết tính nết và phong cách chơi trong 4 tháng nuôi. Thay lông 1 mùa thi tới vòng 8 (mình nói ra đây ko phải cốt ý khoe khoang) nhưng nói cho bạn biết về vc nuôi chim bổi và chim non mất thơi gian ntn thôi.

Còn con chim non bạn nói đưa vô con 1 bổi 1 mùa rưỡi cùng căng lửa như nhau. Con bổi nó nạt 1 hồi có nước mà xù đầu, xòe cánh.

Tóm lại chim con thì nó dạn dĩ tự tin khoe thanh và sắc trước đám đông( dk pải là 1 e cọp và có 1 chế độ chăm sóc tốt). Nhu cầu vs những ai chơi đá tay, thả ra ngoài đậu trên vai hót vv... Còn ai ko có nhu cầu đó thì nuôi chi cho mệt.

Last edited by a moderator: 30/5/11
  13. MrChipMS

MrChipMS Thành viên Mới

cho em hỏi 1 chút với ! e mới bẫy đc 1 con chòe lửa trên rừng về nhưng k biết cho ăn ra sao? e có nên đút cho chim ăn trực tiếp k hay là để cho chim tự ăn ạ ! mong các a giúp e k thì nó chết mất ! ai biết gọi cho e với 098 28 38 138 (e sẽ gọi lại) làm ơn giúp e với . e đang cần gấp lắm ! Thank

14. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

bạn nói đúng lắm .

15. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

bạn nói đúng lắm . chim non , nhưng ai chơi lửa đều ít chọn chim non . cực khổ và chim lớn lên hiếm con nào xứng đáng với công sức bỏ ra.

16. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Câu này hơi nặng đó , có thể bạn là người chưa biết đó .... Mình từng đề cập đến chim chích chòe lửa con nuôi lên ở 1 số bài trước . Ở Việt Nam mình chưa có dịp thấy được chú chim chòe lửa con nào nuôi lên mà chơi thuyết phục được . Mình chỉ thấy những chú chim con chơi hay và thuyết phục đó bên Singapor thôi . Vì bên nước họ cấm bẫy chim rừng vì thế mà họ đã nhân giống thành công chích chòe lửa , họ lấy chim đuôi dài lai tạo qua nhiều đời nên bây giờ có những con đuôi tới 30 cm lận đó . Quan trọng là họ là những cao thủ thật sự rất đáng cho chúng ta học hỏi , họ mất những 3 đến 4 năm nuôi và tập luyện cho chú chim con đó ( cho chim thầy từng đoạt giải thi hót dìu dắt lên ) và cách nuôi của họ rất khoa học . Mình nuôi chích chòe lửa cỡ chừng 10 mấy năm nay rùi và cùng từng thử nuôi chim con và chim chuyền lên và mình cũng thấy quá phiêu .
    1- Chim con giá thì mắc hơn chim bổi
    2- Không biết được chim trống hay chim mái
    3- Không chọn được hình dáng chim và độ dài đuôi (vì chim con là chim bắt tổ ngoài rừng về )
    4- Nuôi thì mất 2 đến 4 năm thì nó mới chơi tỉnh táo được , kg thì mắc tùm lum tật xấu ( CHỤP CHIM NÈ - NHIỀU CON DỞ BỐ LỒNG LÊN LUÔN - VÀ TÌNH HUỐNG XẤU NHẤT LÀ NÓ TỰ XỬ LÔNG CỦA MÌNH LUÔN ĐÓ ) . Bạn yên tâm đi chim con nuôi lên rất dễ học tật xấu (giống chích chòe than con nuôi lên vậy )
    5- Và chim con nuôi lên thì khó có thể chơi tốt chất giọng rừng được và điều quan trọng bậc nhất là phong cách chơi của nó kg có 1 chút gì đó chất hoang dã hay rừng rú được ( trong các cuộc thi những con chim thi thì ngoài chất giọng thì phong cách chơi là điểm cực kỳ quan trọng đó ).
    6- Chích chòe lửa bổi non mùa rừng (hay là chim bổi mép vàng ) nuôi đúng cách thì rất mau dạn . Nhiều con mùa 1 có thể để bàn và đút cào cào được , riêng bản thân mình lúc nào cũng thích nuôi chim già rừng thui và chỉ cho chim thuần hóa 1 mức độ cần thiết thôi chứ kg muốn nó thuần thành 1 con chim nhà ....
    Hiện tại ở V Nam những con chích chòe lửa con nuôi lên chơi ok hay là đoạt giải thi hót thì cũng có nhưng mà hiếm lắm , cả ngàn con mới được 1 con ...
    Tương lai 10 năm hay bao nhiêu năm tới nữa kg biết nữa , với cường độ bẩy chim rừng như hiện nay thì anh em mình sẽ phải chơi chim con nuôi lên thôi . Nhưng hiện tại bây giờ thuần con chim bổi lên để chơi vẫn là tốt nhất đó .
    Đó là những lời gớp ý chân thành của mình , mình mong anh em thật sự hiểu về con chích chòe lửa để phong trào nuôi chích chòe lửa ở Việt Nam mình ngày càng lớn mạnh hơn nữa.... thân...

Last edited by a moderator: 31/5/11
  17. phuocngoc

phuocngoc Thành viên Mới

Bác shama nói cũng đúng đó. Còn vấn đề chích chòe lửa ở Việt Nam ngày càng lớn mạnh thêm. E thấy bgio người ta đi bẫy chim nhìu quá rùi. Mà giờ ra tiệm chim cũng thấy ít chim bổi già rùi. Khi nào có bổi toàn là chuyền hay mép vàng thui. E nghĩ với tình trạng này chắc chim chòe lửa ngày càng hiếm và riết chắc chỉ còn trong lồng người nuôi và ngoài rừng thì hết chim wa. Chắc cũng có ngày Nhà Nước mình bắt người dân thả chích chòe lửa quá. hehe Ko bít có ngày đó ko... E nói cho vui, có gì ko phải mong mấy bác bỏ qua...:)

18. nhatlinh.12ak40

nhatlinh.12ak40 Thành viên Mới

em thích em này nên mới tậu 1 đôi chim non.các bác cho em hỏi là nuôi khoảng bao lâu thì có thể hót???
    và nuôi chim non có khó khăn lắm không???bác nào có nhiều kn thì cho e xin số điện thoại để học hỏi với.
    cảm ơn cả nhà

19. nhatlinh.12ak40

em mới thu hoạch được 2 em non về.chưa có 1 tí hiểu biết gì hết.hix.các bác chỉ bảo với

20. nhatlinh.12ak40

em k có điều kiện mua bổi.kiếm dc 2 em non mà nghe các bác nói nuôi chim non khó khăn với lại hót không hay.hix.có lẽ em nuôi rồi thả cho nó ở trong vườn cho vui cửa vui nhà các bác nhi???

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé