Chế độ mồi tươi cho CCT????

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi gaunhogaunho, 28/11/12.

1. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Mình mới nuôi CCT ko có nhiều kinh nghiệm mong các bạn chỉ giáo cho chế độ mồi tươi hợp lý cho CCT. Mình đọc trên diễn đàn rất nhiều người nói cho ăn châu chấu thì tốt nhất, cho ăn tôm đồng loại nhỏ, người thì nói không nên cho ăn sâu quy, ăn dế, đọc nhiều quá nên mình không biết chế độ mồi tươi như thế nào là tốt nhất cả.Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

2. hieu_min

hieu_min Thành Viên

Ðề: Chế độ mồi tươi cho CCT????

Em thường cho CT của em ăn cào cào và giun. Muốn nó lên lửa nhanh thì mới thúc sâu quy nhưng em nuôi hót nên thỉnh thoảng mới cho ăn sâu quy thôi, nuôi chim non lên mà để căng quá dễ bu :)

3. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Mình cũng nuôi CCT để nghe hót thôi,cho mình hỏi có cho ăn giun khô loại dùng cho cá cảnh ăn được không. Nếu cho ăn giun tươi thì ăn như thế nào cho hợp lý và mua giun tươi ở đâu. Cho mình hỏi có cho CCT ăn dế được ko?? hiện nay ngày nào mình cũng cho CCT ăn khoảng 10 con dế.

Last edited by a moderator: 28/11/12
  4. hieu_min

hieu_min Thành Viên

Cào cào và giun thì em tự bắt. Còn giun khô thì chưa cho ăn bao giờ nên em cũng không biết. Cho CT ăn dế thoải mái nhưng dế nuôi bụng nó toàn cám thôi :) Theo em nuôi được 1 con CT hót múa không bu chụp là khá khó, bác cứ tìm hiểu dần dần :)

5. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Cho mình hỏi bạn ở đâu đấy,mình ở Phố Hồng mai - HBT - HN.Để anh em giao lưu học hỏi cách nuôi CCT với.

6. leomessi24197

leomessi24197 Thành viên Mới

Cho mình hỏi bu chụp là gì, con nhà mình mọi khi cho ăn châu chấu tươi nhưng tuần nay lạnh quá không bắt được thì cho ăn gì hả các bạn, mình nuôi cũng nghe hót thôi.

7. hieu_min

hieu_min Thành Viên

Hì em ở tận Bắc Giang cơ :)...............................
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Không có châu chấu thì bác có thể mua sâu quy cho em nó ăn, mùa này cho nó ăn cho ấm người, sâu quy có thể để dc lâu mà. Nếu ko bác có thể cho ăn chút thịt lợn (đừng lấy thịt lợn trong tủ lạnh :) ) bác có thể cho ăn giun đất, gián, dế cũng dc. 1 con CT hót múa là khi kè lồng với 1 con CT khác mà nó vẫn đứng trên cầu hót múa mà không bám vào nan lồng đòi đá v..v. Nếu bác nuôi chỉ để vui cửa vui nhà thì cũng ko cần quan tâm lắm chỉ cần nó hót tốt là ok.

8. killing_anger

killing_anger Thành viên Mới

Ông nào ở Hồng Mai muốn giao lưu qua nhà tôi ngay ngõ 164 đây có cả than lẫn đất

9. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Mình ở Hồng mai đây,bạn cho mình điện thoại và địa chỉ cụ thể nhé để sang học hỏi cách nuôi CCT.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Cho mình hỏi cho CCT ăn thịt lợn thì ăn thịt sống hay chín, cho ăn thịt bò được không, chế độ ăn như thế nào. Mình định cho CCT ăn tôm đồng tươi loại nhỏ không biết có được không, nều được thì chế độ ăn như thế nào thì hợp lý. Mong được mọi người giúp đỡ.Cảm ơn nhiều.

10. chimnho1810

chimnho1810 Thành viên Mới

mình thì có 2 em chòe than đều hót múa cả ..............ko pải là chim chiến . mồi tươi thì sâu quy , dế , thịt bò thịt lợn cho ăn tất ....có j ăn đấy ...........các em nó rất căng .............hót múa sướng cái tai , đã con mắt ....

11. leomessi24197

leomessi24197 Thành viên Mới

Bác cho em hỏi đây là thit lợn sống hay chín ạ, lấy phần thịt nào của con lợn, thịt nạc hay mỡ ạ?

12. pimap

pimap Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    kinh doanh

cứ vô tư cho nó ăn, mình hay cho ăn tôm sống, tép sống, thịt bò thịt heo...nói chung thứ gì mình ăn được là nó ăn được à. CCT là loại ăn tạp, hầu như thức ăn gì nó cũng xơi tuốt. nhưng nếu bạn có điều kiện ở gần biển thì nên mua tép ( giống tôm nhỏ) cho ăn tươi hoặc phơi khô rùi cho nó nó ăn dần là tốt nhất vì giá rất rẻ vừa có đạm rừa có canxi cho nó

13. gaunhogaunho

gaunhogaunho Thành Viên

Hiện nay các buổi sáng T2,4,6 mình cũng cho CCT ăn thịt bò, T5,CN ăn thịt lợn, một tuần có 2 ngày T3,7 cho ăn tôm nước ngọt lại nhỏ mình bỏ vỏ.Cho mình hỏi cho ăn tôm đồng loại nhỏ có phải bóc vỏ không. Các buổi chiều tối thì cho ăn khoảng 10 con sâu quy. Cho ăn sâu quy như thế có đc ko??Mình thấy nhiều bạn nói ăn sâu quy ko tốt,mình nuôi CCT để nghe hót. Chế độ ăn như thế có được không???

14. Jack Dam

Jack Dam Thành Viên

tôi nuôi chim để lấy tiếng mà chiều nào về nhà cũng nghe bị phàn nàn inh ỏi. chỉ vì cái tuội chim nó thi nhau chửi lộn làm mọi người không ngủ được, vụ này coi căn thịt đó các bác. mới 4h sáng là chú chòe lửa mở màng, đến 5h là chú mi rao chạt làng, đến 5h40 là cả than, mi, lửa, gáy, chào mào đều la làng. hicnhưng như chế độ mồi tươi của tôi thì rất eo hẹp. vì sáng ra đã đi đến tôi mới về,

Last edited by a moderator: 27/12/12
  15. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

châu chấu và giun là tốt nhất bác à, sâu thì cũng ok nhưng cho ăn vừa phải, sâu tính nóng nhanh lên lửa nhưng ăn nhiều chim ko bền

16. DtBac

DtBac Thành Viên

Không phải cầu kỳ lắm đâu bạn ah! 5 dế + 5 châu chấu + 3 con sâu cá rồng / ngày thế là quá đủ.

17. anhdungq

anhdungq Thành viên Mới

mấy bác ở trên quá cầu kì về thức ăn cho chim, mình thấy có bác cho ăn theo cả lịch 246, 357 nữa @@. cho ăn quá nhiều đạm là ko tốt, nhanh lên lửa nhưng ko bền. Nhất là cho ăn quá nhiều thịt và tôm tép thì phân chim cực kì hôi.Chim mình nuôi thì ko đc như thế nhưng đc cái vẫn hót hét tốt và lông óng mượt. Công thức của mình là : cám tiêu chuẩn + đủ mồi tươi + tắm nước, nắng đủ + địa điểm treo ok

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé