Xin Hỏi Các Anh Về Chòe Lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi hoamihot_1102, 6/11/12.

1. hoamihot_1102

hoamihot_1102 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    TuDo
    Em mới mua 2 con lửa mộc , nhưng chưa biết vào cám . Em đã chộn con sâu vào quả trứng và thả vào cóng bột ( bavi) đã rã nhỏ , hôm nay là buổi đầu tiên em làm như vậy , 2 con đều ăn nhưng có vẻ ko thích . Vậy em xin hỏi làm như thế đã đuoc chưa và như nào thì nó ăn đuoc cám hột . Mong các anh hiểu biết nhiều trả lời hộ em. Em thank trước

Bài viết mới
  2. hoamihot_1102

Nghề nghiệp:
    TuDo
    Ðề: Xin Hỏi Các Anh Về Chòe Lửa

Ko anh nào vào giup cái à , diễn đàn càng ngày càng xuôg thế này hả các mod

3. MinhNgocst

MinhNgocst Thành viên Mới

Chào bạn . Chim bổi đang sống ngoài thiên nhiên thức ăn của nó chủ yếu là côn trùng nên khi nuôi nhốt trước tiên phải cho con chim ăn côn trùng để nó lấy lại sức và bớt sợ trong môi trường nuôi nhốt . Sau khoảng vài ngày ta mới bắt đầu vào cám . Việc vào cám cần tiến hành từ từ vì bộ máy tiêu hóa của chim từ trước tới giờ chỉ biết đến côn trùng chứ chưa biết cám . Ban đầu bác giã nhỏ cám ra và trộn 1 lượng nhỏ cám với sâu cắt nhỏ hoặc trứng kiến (trứng kiến thì cho thêm ít nước để cám hơi ướt còn sâu cắt nhỏ thì không cần) và chỉ trộn làm sao chim đủ ăn trong 1 ngày . Ban đầu nó sẽ nhặt sâu hoặc trứng kiến ăn trước nhưng không sao . Cái ta cần là để cho nó quen với mùi của cám đã . Sau đó các ngày tiếp theo thì bác tăng lượng cám lên và giảm sâu đi . Đến lúc nào bác thấy phân của nó đi có khuôn lớn thì nó đã ăn cám rồi đó . Chúc bác thành công !

4. Kukydaika

Kukydaika Thành Viên

Muốn vào cám nhanh thì nên để chỗ yên tĩnh trùm áo lại. Đừng có tò mò ra ngó vào nghiêng nó xấu hổ tự ái ko ăn đâu. Lúc đấy bác ko có chim mà ngó đâu^#(^

5. hoamihot_1102

Nghề nghiệp:
    TuDo

Em đã trình bày ở trên lamg đún như những gì anh nói , í em muốn hỏi cú trộn như thế thì bao giờ nó mới ăn hạt cám to ( quá trình rút bớt sâu cám chộn để thành cám to ấy ) ai hộ em cái

6. Kukydaika

Kukydaika Thành Viên

Bạn quan sát khi nào phân chim có cám thì rút bớt sâu tăng cám, dần dần mới đc. Rồi hạt cám dã hơi rối cho kèm vào, đơn giản giống như trẻ em , ăn bột, rồi cháo loãng, cháo đặc, cơm nát rồi cuối cùng ăn cơm:">. Tùy thích nghi của từng con thôi. Có con 1 tuàn đã ăn đc rồi, à có con hai tháng cung ko ăn đc. :-ss

7. MinhNgocst

MinhNgocst Thành viên Mới

À vài hôm bác à khi mà tỉ lệ cám cao mà bác thấy phân con chim có dạng khuôn và to thì bác cho cám to dần vào rồi buổi sáng bác không cho em nó 1 con sâu nào cả và đến trưa thì xem em nó có ăn không . Nếu đã ăn rồi thì bác cho nó 1 ít sâu và từ hôm sau thì cắt hẳn trộn sâu mà chỉ cho nó ăn sâu vào sáng và chiều tối chứ không cho ăn lắt nhắt trong ngày nữa . Cám thì cứ cho to dần lên thôi chậm nhất 1 tuần là vào cám được :D

8. hoamihot_1102

Nghề nghiệp:
    TuDo

thank các bác cầu mong là đc , lần đầu tiên vào cám cho chim nên trả biết gì .

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé