AEC giúp mình với

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi thailytn, 26/10/12.

1. thailytn

thailytn Thành viên Mới

tình hình là mình có 1 con chòe lửa cũng mới nuôi nhưng do mình chịu khó chăm sóc và chơi với em nó nên rất nhanh thuần, đến nay mình có thể mở cửa lồng cho tay cầm rế vào em nó vấn đứng lồng mổ ăn tưng con dế trên tay mà không có biểu hiện sợ, nhưng tối qua con mèo hàng xóm mò vào vờn em nó và vồ hụt làm rụng gần hết lông đuôi ( chòe bắc đuôi dài 19cm) nay chỉ còn 3 chiếc lông ngắn, nhưng đấy chưa phải là điều nghiêm trọng mà mình muốn các pro về chòe lửa tư vấn giúp mình, vấn đề là từ khi em nó bị mèo vồ hụt đến nay thì em nó rất nhát không giám ăn dế trên tay mặc dù cầm dế ngoài lồng chứ chưa nói là cho tay vào trông lồng, nhin mặt em nó không có thái độ nhâng nhâng như trước mà thay vào đó biểu hiện nén mặt rất sợ sệt và ủ rũ, đăc biệt là ko hót chút nào kể cả là chuyện. ( em này rất mau mỏ, mình mua về được 1 ngày là hót sổ luôn, chuyện thì suốt ngày) vậy rất mong các pro chỉ cho mình biết có thể vực lại em nó được ko, có mất nhiều time ko? và làm cách nào để vực lại em nó như trước nhanh nhất, và đuôi mọc lại được như trước, mình con nói thật với ACE là mình cũng đã nuôi hơn chục em chòe lửa nhưng chưa ưng 1 em nào như em này vì vậy mình rất chăm và hay gần gũi mong em nó nhanh thuần và rất vui vì kết quả đạt được như mong đợi, nhưng con hàng xóm làm mình thất vọng quá, rất mong sự giúp đỡ của ACE khắp mọi miền, xin cảm ơn

Bài viết mới
  2. thailytn

thailytn Thành viên Mới

Ðề: AEC giúp mình với

rất khẩn cấp rồi mà ko pro nào giúp mình nhi?

3. hieu1990

hieu1990 Thành viên Mới

ae chi cach e nuoi con choe lua voi e vua moi mua dc 10 ngay nhung no thuan lam

4. Louis2508

Louis2508 Thành viên Mới

h bác cứ trùm áo lồng nơi yên tỉnh để e nó nghỉ ngơi lấy lại tinh thần,nhớ bơm mồi tươi liên tục nhé,còn hồi phục chắc fai tùy con,có con nhanh con chậm.ccl mình cũng mới bị hỏa,tắm nắng hơn 2 tiếng e nó trốn dới giữa lồng tắm và khay tắm,vùng vãy bức hết lông,k bít e nó có bị mù vì ngâm nắng lâu vs xưng chân k nữa,h cũng nhát lắm,k hót chuyện nữa,e cũng trùm áo lồng để mấy ngày nay coi sao nè.

5. thailytn

thailytn Thành viên Mới

mình muốn hỏi ACE diễn đàn chimcanhvietnam có ai bị trường hợp tương tự như mình và chim có khả năng hồi phục lại được không? để mình còn biết đỡ tốn công tốn sức mà ko đạt được thì uổng lắm, mà bỏ đi ngay thì mình rất tiếc con chim này, nuôi khá nhiều nhưng em này là mình ưng nhất ( thuần người, mau mỏ, bóng bộ đẹp, đuôi dài) coi như hội đủ mọi yếu tố của 1 chú chim hay.

6. phamtrung

phamtrung Thành Viên

không sao đâu bạn. an tâm để em nó ổn định lại tinh thần rồi ơới tính chuyện hót hét. bạn để nơi yên tỉnh trùm áo lồng 2-3 ngày. chim bạn đã thay lông mùa này chưa? nếu chưa bạn thúc mồi tươi vô cho em nó để nó bung lông luôn. thế là ổn

7. thailytn

thailytn Thành viên Mới

cảm ơn bạn đã cho lời khuyên, nhưng chim đã thay lông mua này rồi, bây giờ mất hết lông đuôi, liệu có mọc lại ngay không hay phải đợi đến mùa thay lông năm sau vậy, mình ko có kinh nghiệm trong chuyện này rất mong ACE chỉ bảo giúp

8. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

khuyên bạn 1 câu chân thành,chơi lủa rừng thì đừng bao giờ cho nó thuần như kiểu đúc sâu của bạn,mà phải để lại cho nó 30% độ nhát của rừng ( có nghĩa là cằm lồng thì nhảy nhẹ nhưng treo lên là chơi ) như thế nó sẽ chơi theo cách nó ở rừng trước đây,chứ bạn mà để nó thuần quá thì không còn là con rừng nữa.từ từ nó sẽ ra đuôi lại nhưng nó sẽ không còn căng như đúng qui luật thay lông định kỳ của nó nữa

Last edited by a moderator: 27/10/12
  9. thailytn

thailytn Thành viên Mới

lời khuyên hữu ích, rất cảm ơn b

10. thailytn

thailytn Thành viên Mới

chim đã thay lông mua này rồi, bây giờ mất hết lông đuôi, liệu có mọc lại ngay không hay phải đợi đến mùa thay lông năm sau vậy, mình ko có kinh nghiệm trong chuyện này rất mong ACE chỉ bảo giúp

11. KhanhDaiCa

KhanhDaiCa Thành viên Mới

cho nhịn mồi tươi vài ngày rồi mang dế cho ăn theo cách bạn vẫn làm là nó nhảy ra mổ ầm ầm ấy mà

12. ngoclongtran

ngoclongtran Thành viên Mới

không cần phải đến mùa thay lông nó mới mọc lại đâu,nó cảm thấy khỏe thì tự động nó mọc ra lại,cũng phải mất mấy tháng nó mới ra lại

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé