A em nào bjết làm sao chjm chíck chòe lửa gjạn ko gjúp vớj

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi kid_boy, 17/10/12.

1. kid_boy

kid_boy Thành viên Mới

Ae nào có cáck nào bjết làm sao cho chjm chíck chòe lửa nhanh gjạn ko bày mình vớj ! Mình tên là kiên , mình ở đăktô kontum ! Số sđt của mình là 016490304960! Aj bjết cáck nào thì bày trên djển đàn cho mình hay nhắn tjn cho mình theo số này nha!

Bài viết mới
  2. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

Ðề: A em nào bjết làm sao chjm chíck chòe lửa gjạn ko gjúp vớj

chim bổi chưa qua nhiều lái (nôm na là chưa bị hoảng sợ cực đỉnh) thì nhanh dạn lắm. bạn tập dạn nhanh thì bỏ cóng cám sáng tới chiều (đói bụng). chiều cầm con dế hay cào cào nó chạy đến giựt ăn liền. làm thế vài bữa thì nó dạn thôi.

3. kid_boy

kid_boy Thành viên Mới

bạn mình tháo cống thc ăn chỉ để cống nước thôi phải ko ? để cho chim nó đói cở 1h30 có được không ? nhà bạn ở đâu vậy ? Ae nào có cách nào khác nửa ko bày mình với ? ai có dùng điện thoại thi cho mình luôn nha có cần j mình hỏi xí/

4. tuanvu22790

tuanvu22790 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nguyễn Tuấn Vũ BG 0979750620

Chích chòe lửa là loại dễ thuần mà , không cần bỏ cóng cứ chùm áo lồng hình chữ A để gần chỗ người qua lại ..tuần tăm 3 lần cho ăn thì nhẹ nhàng cũng nhanh thuần lắm

5. ngỐ

ngỐ Thành viên Mới

nói chung thuần chim thì có nhiều cách thuần, nhưng với chòe lửa là 1 loài đặt biệt rất mau dạn, kinh nghiệm thì ae đã chia sẻ trên diễn đàn rất nhiều, bây nhiêu là đã quá dư để bác tham khảo rồi.
    còn bác vũ thuần chim kiểu này có thể nói là "đì chim" tuy mau dan nhưng lậi khó lên lửa.
    và đây là cách thuần chim của bác shama "đơn giản và hiệu quả" tôi đã áp dụng đến ngày thứ 2 chim thấy mồi cầm trên tay là lao vào giành, đến ngày thứ 3 thì chim đã bắt đầu mở miệng hót nhưng hơi nhỏ, vầ đến hôm nay thì đã đc 1 tuần, tiếng chim nghe đã khá hơn nhìu và con xiêng hót. kè lồng thì em nó đã chịu chiến.
    Cách thuần chim bổi già rừng của mình rất đơn giản là cố làm mọi cách cho chim ăn thật nhiều , thúc cho chim căng lửa và mở miệng hót sổng (vì khi đó chim đã bớt sợ và lấy lại sự tự tin ) . Rồi mình sẽ tập cho chim di chuyển chổ bằng cách đem treo 1 số nơi trong nhà (hạn chế mức tối đa làm chim sợ ) , và có 1 con chim mái hay dạn dĩ là tốt nhất cho chim bổi . Cho nó cặp luôn với con lửa mái đó luôn cũng được , ban đầu lựa lúc vắng người thì bung hết áo lồng cặp chim mái và mình sẽ đem chim trống thuộc khác ra ép cho nó đấu hót (chim bổi phải thật sự có lửa rồi mới được )
    chú ý: khi mà bác xuất hiện trước mặt nó thì trên tay bác phải cầm 1 miếng mồi thật ngon để dụ em nó
    chúc chim bác mau giạn

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé