Chòe lửa già rừng mới bắt không hót

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi hai75, 26/4/11.

1. hai75

hai75 Thành viên Mới

AE ơi cho tôi hỏi, tôi mới bẫy được con chòe lửa già rừng nuôi được 20 ngày rồi mà nó không hót. Ai có cách nào cho chòe hót không chỉ cho tôi với...

Bài viết mới
  2. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Ðề: Chòe lửa già rừng mới bắt không hót

Nếu cặp cáng của chim khô và lên mốc cộng với lông trước mũi dài nữa thì đích thị là chim già rừng .Bạn đừng nôn nóng đã là chim già rừng thì rất khó thuần , rất lâu đứng lồng được . Mình từng cầm những con già rừng đến 1 năm sau khi thay lông nhà rìu thì nó mới chịu chơi ,và phải tới khi chim căng lửa và đông chim hay thì nó mới chịu đấu hót đó . Phải mất 2 đến 3 mùa trở lên thì mới chơi tỉnh táo được , và chim già rừng thì chơi rất là hay ....

3. hieuvks

hieuvks Thành viên Mới

bác shama 2011 này ở đâu nghe có chim già rừng là có bác ah. ngưỡng mộ bác quá. YH anhcanem8566, bữa nào bác ghé nick e thì sẽ mời bác cafe giao lưu nhé.

4. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Rảnh thì 8 nhé , mà kg hiểu sao các bạn kiếm chim già rừng dễ thế . Mình quen tới 2 đầu nậu thu mua chim bổi và cả người đi bẫy nữa mà còn kiếm kg ra nữa , chắc phải xem lại thui ...thân...

5. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

chim già rừng hiếm lắm dễ gì kiếm đc.bạn nuôi mới có 20 ngày mà đã than không hót thì làm sao nuôi chim.bổi nuôi không thôi cũng phải mất 2,3 tháng nó mới hót xổng chứ nói gì đến chim già rừng.bạn cứ kiên nhẫ chờ đợi và chăm em nó tốt đi rồi bạn sẽ nhận lại được thành quả mình bỏ ra mà.thân!

6. decalminhhieu

decalminhhieu Thành viên Mới

em rất thán phục về kinh nghiệm nuôi và thuần chòe lửa của bác shama 2011.em cũng mới mua một em chòe lửa bổi,duôi dài 20.em nuôi dược 1 tháng nó mới chịu hót nhưng hót nhỏ lắm.bác cho em xin ít kinh nghiệm nha.em cảm ơn bác nhiều...

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Cứ chăm bình thường theo 1 số bài viết của anh em trên diễn đàn đi ... Mùa này chim cò cũng ít hót lắm ...thân...

8. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

mùa này mưa hoài người còn lười nói chi đến chim bạn với cả mùa thay lông nên chim ko sung mà hót nhiều đâu.

9. ceilingtran

ceilingtran Thành viên Mới

tìn hình rùi , mình mới mua dc chú già rừng dc 1 ngày . long đuôi ko dài tầm trung bình chơi thôi. người nhỏ nhắn .cũng tương đối , mình đả bỏ sâu vô cho ăn hết 1 ngày và ko mở áo lồng . nhưng bữa thứ 2 thì mình mở áo lồng ra thì rớt hết cộng kiếm ..làm sao đây các bạn chim mới bắt chưa wen chỗ , chưa vô cám ji hết ..mà đã rớt cộng kiếm ùi . kóa sao ko các bác.

10. manhtunglppt

manhtunglppt Thành viên Mới

20 ngày là sổng tốt rồi nếu bác chăm tốt.20 ngày là quá thuần luôn rồi.quan trọng bác chăm chút sao thôi.lửa rất nhanh thuần.bác ở hn thì qua nhà e cho xem chú lửa bổi 1 tháng lồng.không khác gì chim 1-2 mùa luôn.kinh nghiệm của em là:mới bắt về 1,2 ngày đầu thì cứ cho sâu và nc đầy đủ che áo lồng chỉ để hở 1 chút xíu ,treo nơi tĩnh để chim ổn định tinh thần.chưa cần vào cám vội bác nhé.qua 1,2 ngày để chim hơi đói rồi nhẹ nhàng cắm chú sâu vào đầu que nhọn đưa vào lồng cho chim ăn.cứ làm vậy cho khoàng 2,3 hum chim sẽ quen dần.rồi chuyển từ que sang cầm sâu vào tay nhanh thì mất khoảng 2,3 hum nữa.cứ như vậy đảm bảo 1 tuần bác bỏ hẳn áo lồng luôn.với lượng sâu cho ăn như trên đi gió là chuyện quá bình thường.sổng cũng có thể luôn.lửa còn rất thích tắm nữa.bác cho em nó tắm đầy đủ nhé.theo em cách thuần chim nhanh rất là tự tay cho nó ăn nhiều.đây là chút kinh nghiệm.góp ý thêm cho bác.bác ở hn qua 102/165/cầu giấy-hn giao lưa với chú lửa 1 tháng lồng của em.Thân !!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé