Cách chơi khuyên của mình muốn chia sẻ cùng anh em!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chung về VK' bắt đầu bởi tuti_84, 14/9/12.

?

Bạn thích kiểu chơi này không

1. Thích kiểu này

41 phiếu
    66.1%
  2. Không thích kiểu này

21 phiếu
    33.9%
  1. xuantienqtkd

xuantienqtkd Thành viên Mới

Ðề: Cách chơi khuyên của mình muốn chia sẻ cùng anh em!

Bác chủ thơt đi đâu rồi, trả lời anh em đi nào

2. lã bố

lã bố Moderator

thế thì bác tải mp3 khuyên líu về mà nghe. đỡ mất tiền
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    e thì bây giờ sợ cái khoản hấp tấp kích chim líu rồi. vừa mất tiền nhiều mà hôm bữa xuýt toi em khuyên líu. giờ chỉ cho ăn hoa quả để dưỡng em nó. sợ quá.

3. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Hii mấy hum nay bận quá giờ mới vào được diễn đàn! Cách chơi này của em là em nói thế thôi chứ nếu biết điều cám thì con chim không hề bị suy, em đang chơi con bánh tẻ giờ đã được 2 năm rồi, em này ko hề bị suy, không hề líu đơn giản nhé hii! Cái quan trọng trong cách chơi này là điều cám nhé các bác, nếu đã chơi chim nên học và đọc riêng cho mình 1 vốn kiến thức nhỏ để đến lúc các bác muốn chim thế nào nó sẽ thành thế nhé hii! Em quen cũng khá nhiều bác chơi vành khuyên, đến lúc xuống lông cũng không hề hạ cám nhé! Em hỏi qua thì các bác ấy nói nếu hạ chim sẽ mất lửa, để lấy lại lửa là cũng cả 1 vấn đề, tất nhiên nhiều bác thấy phản cảm với cách chơi này, nhưng các bác cứ thử đi, điều cám và hoa quả vào, chim nhiệt cực kỳ, chơi khá bền, còn đi thi ư? hỏi thử các bác trên diễn đàn này có bác nào chim thi đã ăn giải chưa ạ hii! lý do ư? rất đơn giản, các bác học hỏi trên diễn đàn, như thế là chưa đủ, cái quan trọng nhất với 1 con chim đi thi thì cần phải hỏi các cao thủ mà cao thủ ở đây là ai? là những người có tuổi, những người chơi chim lâu năm họ mới có những kinh nghiệm sâu sắc, mà những người lâu năm thì chả bao giờ họ lên mạng vì họ có biết vào mạng đâu? vậy muốn học được những kinh nghiệm đó thì bạn phải quen với họ, bạn phải thân với họ để học được những cách đó! Mình đưa ra 1 câu thế này nếu có động đến ai thì cho mình xin lỗi trước nhé! Các anh mà có chim đi thi ăn giải ấy, chả có anh nào tự chăm con chim mấy năm rồi để đi thi đâu ạ, các anh toàn đi săn và đi mua tại giàn giãi và giàn thi để về rồi chăm bẵm ít bữa rồi đi thi thôi ạ hii! Các bạn nuôi 1 con vành khuyên 2-3 năm, các bạn đã hiểu được hết con chim của mình không? tôi dám khẳng định là không hii! Tôi hơi dài dòng và lạc đề nhưng để bảo vệ cái cách chơi của mình nên tôi cũng muốn đưa ra 1 vài dẫn chứng nhỏ thôi hii! Trước khi tôi đưa bài này lên, ai chưa chơi theo cách này thì đừng có khẳng định con chim bị suy nhanh nhé! tại sao khi chơi vành khuyên các bạn hay được nghe câu " Đừng đổi cám đột ngột" vì chim vành khuyên là loài ruột thẳng, thể trạng yếu, dễ bị sốc, bị tâm lý, bị sờ trét, vậy khi bạn vào cám líu rồi, xong đến kỳ thay lông bạn lại hạ về cám dưỡng, vậy tại sao phải đổi cám? Các bạn có đảm bảo rằng cám dưỡng ấy có đủ chất, có đủ điều kiện cho 1 con chim thay lông không? xin khẳng định là không, lý do rất đơn giản vì nếu đủ điều kiện thì bạn không cần phải bổ xung thêm hoa quả, xâu, dế, cào cào làm gì cả đúng không ạ! Trong cám líu có rất nhiều thành phần và dinh dưỡng để 1 con chim có thể có lửa mà líu cả ngày, tuy nhiên nó có thành phần chất kích dục nên làm con chim nó căng lửa, làm con chim nó nóng, vậy muốn làm hết nóng thì tại sao các bạn ko nghĩ đến chuyện cho ăn cam hàng ngày, cho ăn dế hàng ngày lúc thay lông? Có thể tôi hơi bảo thủ về cách chơi của mình, nhưng tôi đã chơi theo cách này và ko phải chơi xong thả, tôi có cách chơi của riêng mình và đặc biệt tôi chưa thả con khuyên nào mà chỉ có vợ tôi thả thôi he he! Lý do rất đơn giản vì nó líu nhiều, ăn bẩn vãi ra nhà nên vợ thả! Hôm qua tối muộn tôi về đang đưa cái cờ líp con bánh tẻ tôi đã nuôi 2 năm lên để cho các bạn thẩm nhưng dow mãi mới được 15%, mà lúc đó là 12h hơn do vậy để không phải nói lý thuyết xuông thì tối nay tôi sẽ đưa clip con bánh tẻ 2 năm lên cho các bạn thẩm xem nó có chất giọng như nào và tố chất ra sao nhé! Thêm 1 lời nữa là đến lúc nào các bác nhìn phân chim biết con chim của các bác đang yếu hay đang khỏe thì các bác vào chém tiếp nhé he he! Lời cuối cùng xin cảm ơn mọi người đã đọc bài! Thân!

Last edited by a moderator: 16/9/12
  4. thuy

thuy Thành viên Mới

ý của cuti-84 là kích cho "những chủ chim già đời giàu kinh nghiệm" thật căng lửa để họ líu cho mà nghe, rồi học hỏi kinh nghiệm của họ. đúng phỏng

5. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Có ai có nhiều kinh nghiệm mà muốn chia sẻ đâu? Ai cũng muốn mình là người giỏi nhất :-|! Những bý quyết mà nhiều người có mà chả bao giờ muốn chia sẻ cho ai cả! Chả ai dậy bạn cách đánh rửa lồng như thế nào, làm sao cho con chim lông mượt, chả ai dậy bạn nên cho chim ăn cám gì, chả ai dậy bạn cho chim ngủ lúc nào, chả ai dậy bạn điều cám làm sao cho đúng! Tốt nhất là nên tìm hiểu những vốn kiến thức nhỏ cho mình để mình có những con chim ưng ý theo ý mình đấy mới là điều quan trọng! Các bạn nói chơi thế chim bị suy nhưng các bạn đã thử chưa? thử chơi theo cách đó chưa? hay các bạn cũng chỉ nghe và đọc ở trên mạng là như thế là suy, như thế là hại con chim? Cám của các bạn cho ăn có đủ chất không mà cho ăn thời kỳ thay lông? Điều này tự các bạn sẽ hiểu được trong quá trình học hỏi và thực hành! em đang dow được 20% rồi, em sẽ đưa bằng chứng lên cho các bác tận hưởng he he Thân!
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=GdrfX8ZLqzo&feature=related[/YOUTB]
    Chưa có cờ líp của em nhưng đơn cử như con này! tại sao chưa đến 1 năm mà nó lại liú được như thế? chủ thớt có nói là nó mới được 4 tháng, vậy ăn cám thường nó có líu được như này không ạ? đây chỉ là đơn cử thôi nhé, còn cờ líp em đang dow em đưa lên sau ạ! Thân!

Last edited by a moderator: 16/9/12
  6. thuy

thuy Thành viên Mới

cái này thì cuti-84 đúng roài. để chia sẻ kn thật thì có đấy nhưng đã ko biết thì sao biết thật hay chém mà nghe. về dinh dưỡng thì ông thì cám gà, ông thì cám vịt, ông thì 3 vì.....thế mà vẫn "líu tốt". chẳng biết đâu mà lần. chốt lại là cám j thì cám nhưng vẫn quan trọng là hoa quả, mồi tươi.(cám thì chỉ là thức ăn đệm khi nào mình k chăm đc nó có cái để sống thôi) cứ hoa quả mồi tươi bỏ hẳn cám đi chim sẽ căng như chim trời.hehe

7. xuantienqtkd

Bác cuti ơi, trả lời giúp vấn đề em hỏi nhé, thanks

8. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Theo em nghĩ bác nên cho ăn mỗi TC thôi, mà bác cũng ko nói TC bạc hay TC vàng, nhưng em xin mạo muội khuyên bác như sau! bác nên cho ăn 1 loại cám thôi vì khi bác trộn thì có lúc nhiều, có lúc ít, quan trọng là tính ổn định của con chim! Bác để ý xem nếu phân khô, phân biệt rõ ràng được màu trắng và màu đen thì là con chim đang có lửa, còn nếu chim ăn cám gì mà ỉa phân vẫn mầu cám thì con chim chưa có lửa. Đợt này đang là đợt thay lông để chuẩn bị vào mùa rét nên lửa cũng tụt đi vì con chim phải giành chất dinh dưỡng cho việc tạo lông, vì vậy thời gian này chỉ nên dưỡng chim thôi bác ạ! Dưỡng có cách dưỡng như sau: Bác nên bổ xung dế, cam tươi, thỉnh thoảng cho miếng táo tầu, riêng em thì ko bao giờ cho khuyên ăn chuối cả! bác nên cho chim tắm vào buổi chiều tầm 4h trở ra, tắm xong treo chỗ kín gió, trong khi cho khuyên tắm thì bác đánh rửa cầu và cóng để tránh nấm mốc và rụng họa. Khoảng thời gian này chim không líu nhiều đâu bác ạ ( trừ con nào đã thay xong lông), nếu con của bác đã thay xong lông rồi để muốn có lửa thì bác phải tách nó ra, ko cho nó nhìn thấy con khuyên nào khác, để nó kêu gọi đàn, gọi càng gắt càng tốt, và bác đừng thương nó nhé, cứ để nó kêu mỏi mồm thì thôi! thêm nữa bác nên cho ăn 3 con sâu quy cách ngày nhé ( đấy là chim đã thay xong lông nhé), còn muốn căng hơn nữa thì bác chỉ cho ăn hoa quả 1 tuần/ 1 lần thôi nhé! Đây là kinh nghiệm của em, còn thông tin của bác nói hơi ít nên e ko thể tư vấn thêm! Thân!

9. xuantienqtkd

Em dùng TC vàng bác ah. Chú chủ tịch CLB cũng khuyên là chỉ nên trộn TC vàng và TC bạc, ko nên trộn với cám khác, nhưng lỡ trộn rồi nên chưa dám cho ăn 100% TC vàng. Với lại mình cũng chưa hiểu khi nào thì cho ăn cam, khi nào thì cho ăn táo, vì mình cứ một hôm cho ăn cam thì một hôm cho ăn táo, bác trả lời giúp nhé, thanks bác

10. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

[YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=vIsLEg3hqAE&feature=youtu.be[/YOUTB]
    Đây là con bánh tẻ mà em nuôi theo cách của em đã 2 năm nay rồi! Nó đang thay lông chưa xong nhưng vẫn còn lửa, mời các bác thẩm xem giọng nó và xem nó có suy nhược như các bác đã nói ko ạ! Thân!
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    Khi chim có lửa tức là đang căng thì nên cho ăn táo vì táo là hoa quả nhưng cũng có tý nóng, còn khi mình cảm thấy con chim căng quá, hoặc thấy nó nhẩy nhiều quá, tức là đang nóng quá thì lúc đó điều cam vào bác nhé! Em nghĩ bác nên dùng hẳn TC vàng đi bác ạ, vì chắc bác chơi trong hội CLB rồi thì hay mang chim ra dãi dượt thì ko sợ con chim nó bị nóng đâu ạ! Thân!

11. xuantienqtkd

Thay lông chưa xong mà chơi máu thế
    Khuyên bánh tẻ nuôi lên nên líu đứng cầu đúng ko bác, con khuyên mộc của em líu cứ nhảy lên nhảy xuống

12. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Không phải bánh tẻ mà líu đứng cầu bác ạ, nó tùy từng con thôi ạ, có con già vừa nhảy vừa líu, cũng có con líu đứng bệt cầu, có con líu rê cầu, đó là do tố chất của con chim, em đưa con này lên để cho các bác bảo chim bị suy vào thẩm thôi bác ạ hii! Chim ko hề bị suy, thay lông rất nhanh, lông lá xanh mượt, đặc biệt ăn rất ít cám ( cám ngon) uống rất ít nước. Thân!

13. xuantienqtkd

Em cũng mới chơi nên thấy rất nhiều nhiều ý kiến khác nhau về cám líu, trên mạng thường là những ýe kiến phản đối, nhưng thực tế một số người có kinh nghiệm lâu năm vẫn dùng bình thường -->> Có lẽ đó là những bậc cao thủ

14. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Ko phải cao thủ đâu bác ạ! Bác cứ dùng từng loại cám 1, sau đó bạn sẽ có những phân tích riêng về từng loại cám. Nếu bạn mới chơi thì bạn nên lân la ra các điểm dãi dượt chim hoặc mon men ra quán bán chim để học hỏi thêm những kinh nghiệm cho mình! Có thể cách chơi của mình không hợp với bạn nhưng lại hợp với bạn khác, vì vậy khi mình tìm hiểu kỹ về các loại cám và con chim mình đang muốn chơi thì mình sẽ tự tìm cho mình cách chơi riêng của mình, điều đó sẽ làm bạn cảm thấy vui vẻ và thoải mái hơn! Mình có anh bạn chuyên trộn cám Tuấn Cóng vàng và Cám thường để chơi, chim lông lá vẫn mượt mà, vẫn chơi cực nhiệt. Chúc bạn sớm tìm ra được cách điều cám và chơi riêng cho mình! Thân!

15. lã bố

lã bố Moderator

con của e giờ cũng đc gần như con của bác. khổ nối nó chỉ líu đc 7-8 âm rồi 10-20 giây sau nó mới líu tiếp.nhưng ko phải là lúc nào cũng líu,em mang lên sân thượng nó mới chịu líu. e thì ko có thúy tuấn với boy bác à. chỉ giám cho ăn mạnh tâm thôi. nhưng đợt này bị đi ỉa do e mạo hiểm nghịch ngu,nhưng mà có ngu mới có kinh nghiệm để khôn ra chứ bác nhỉ. cũng may là có bác và mọi người chỉ cách chữa nên em nó đã đỡ nhiều,em nó đang ăn chuối và đã xong lông lá.nhưng mà e cũng phải thử cái cách của bác với 1 em chim khác xem thế nào.

16. xuantienqtkd

Bác Cuti cho em hỏi chút, hôm trước bác có nói cách phân biệt trống mái bằng cách xem điểm vàng dưới họng chim nhưng em chưa hiểu lắm, bác có thể chỉ rõ hơn cho mọi người đc ko. Thanks bác

17. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Không phải dưới họng chim mà là dọc theo bụng chim bác ạ! Nói chung việc thổi tu chiếm đến 60%, còn việc nhìn vệt vàng dưới bụng thì có con rất mờ, có con rất rõ, còn dựa vào điểm nữa là tiếng kêu, tướng mạo nữa bác ạ! Thân!

18. lã bố

lã bố Moderator

con mái nó kêu ko trong tiếng mà nó vực âm. theo kinh nghiệm của mình là con cái nó kêu nghe đuối về cuối âm. còn chân chữ /\ thì là đực.

19. tuti_84

tuti_84 Công Chọi

Con mái thì tiếng gọi đàn của nó không đanh và gắt, nó kêu đuối hơn, bộ dạng nó không hiên ngang như con trống! Thân!

20. zocknight

zocknight Thành viên Mới

a cuti cho em hỏi. con vk của em nó đâm đầu vào lồng trầy hết cả đầu. làm cách nào để nhanh khỏi vậy a

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé