Xin chỉ dẫn cách chăm lửa đang ra lông...

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi Lukhach, 6/9/12.

1. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

Chào các bác,
    Nhà em có 3 con lửa đều đang trong wa trình ra lông. Xin các bác dạy bảo thêm làm thế nào để 1 em lựa ra lông tốt nhất và cho bộ lông mượt, đuôi dài nhất có thể
    Theo kinh nghiệm của ae chỉ dậy thì cách chăm lửa đang ra lông khác với quá trình bắt đầu rụng. Em vẫn trùm áo lồng cả ngày, cào cào cho ăn nhìu hơn, ngày khoảng 20 con. phơi nắng 5-10p, 1 tuần 2 lần và tắm 1 tuần 1 lần. Cám trứng trộn thêm lòng trắng cho bộ lông mượt hơn. Ko biết như vậy có chính xác ko ah?
    cám ơn và rất mong nhận đc các lời chỉ dẫn
    Thân

Bài viết mới
  2. shinichi1402

shinichi1402 Thành viên Mới

Ðề: Xin chỉ dẫn cách chăm lửa đang ra lông...

nghe nói lửa thay lông thì không nên cho phơi nắng cho ăn nhiều trứng kiến zo thêm dế nữa cũng được ( k phải chém nhẹ nhẹ :"> )

3. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

cám ơn bạn wan tâm, nhg chim mình đã wa giai đoạn rớt lông, mấy con ở nhà cũng lào mùa rùi nên rớt lẹ lắm, 3 ngày là sàn đầy lông và chim trọc lóc luôn rùi....bây giờ đang trong giai đoạn ra lông. Nếu cho ăn trứng kiến làm mát quá thì mình nghĩ sau khi ra lông khó vực nó lên lửa lại lắm....

4. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

sẵn tiện cho mình ké topic hỏi cách cho chòe lửa rớt lông nhanh để không bị sót lông?cảm ơn ae diễn đàn

5. dttvu

dttvu Thành viên Mới

Cái này nhìu 4rum nói rồi mà,mới bắt đầu rớt lông,cho ăn trứng kiến tối đa,còn lại phụ,khi đang ra lông đuôi,cho ăn cào cào tối đa,còn lại phụ thêm,muốn lông mướt thì bổ xung Vitamin tổng hợp,trong đó Vitamin E là chủ íu,dạng nước,hòa vào cóng nước cho uống cách ngày,trong quá trình thay lông ko cho ăn sâu qui,còn những cái còn lại chắc bạn cũng biết...
    Bạn Lukhach là 1 pro về lửa mà hỏi những câu này không biết có ý gì đây,chắc là thử anh em đây mà 8-|

6. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

trùi, biển học là bao la, mình đâu có là gì mà bạn nói vậy. Mình thật sự muốn tìm hiểu thêm để biết cách chăm cho các em nó tốt hơn và hoàn thiện hơn mà. Mình chẳng có gì phải tự hào về bản thân hết bạn ơi, Mong thông cảm và đừng hiểu lầm ý mình nha.
    Cám ơn bạn đã cho ý kiến

7. style_kute

style_kute Thành Viên

nếu có diều kiện thì cứ cho ăn cám với cào cào, lâu lau cho thêm vài con dế, bảo đảm đẹp, bóng mượt, ko thì cho nó tắm sunsilk sieu mượt:))

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Có 1 cách này để thay lông con chòe lửa hiệu quả nhất nè ... bạn ráp cái Avary để dành nuôi lông cho em nó đi (nên nhớ là Avary tiếp dưới đất luôn nha ...) ... thau nước và đồ ăn lúc nào cũng dư giã ra ( nhớ là thức ăn phải đa dạng nha ) ... trùm bớt Avary lại để tránh gió lùa thôi ... thay lông như vậy thì chim có bộ lông ống mượt đạt điểm 9 so với chim thay lông trong tự nhiên ... đó là cách nuôi lông chòe lửa hiệu quả và đỡ mất công nhất ... thân...

9. Lukhach

Lukhach Thành viên Mới

a nói qua chuẩn rùi, cách đây cũng gần 20 năm, 1 ông cụ gần nhà chỉ chơi chim o nói khi con lửa đang ra lổng phải nuôi lồng càng rộng càng tốt, ít nhất là cái lồng của nó khi đang chơi vì chiếu dài lông ra dài hay ít cũng lệ thuộc tâm lý của con lửa lúc đang thay long. Nhiều ae thay nó cụi hết đuôi liề đưa nó sang lồng nhỏ, điều này cực kỳ sai lâm và mình cũng đã kiểm trứng đc khi cố ý theo dõi đuôi con lửa thằng bạn khi nó sang con lửa wa lông than để thay lông
    Thức ăn thì phải đa dạng, đặc biệt cho thêm mè hay trộn thêm lòng trắng trứng gà cho lửa đang ra lông. Hạn chế việc dùng các loại thuốc dầu gì nó cũng là hóa chất, cho dù tốt đến đâu nó cung có tác dụng phụ. Có lẽ wa nhỏ so với con ng để ko nhận ra nhg con lua yếu ơt lắm, it nhìu cũng bi ảnh hưởng thôi. Nếu bạn muốn bổ sung chất cho chim wa đg nước thì cách vài ngày cho em nó uông nước trừng hột vịt lột là tốt nhất.
    Vài kiến thức tồi tàn, mong các ae hướng dẫn thêm

10. Chim Manh Manh

Chim Manh Manh Thành viên Mới

Bác chăm vậy tốt quá rồi. E ngồi hóng cũng đc 1 mớ kinh nghiệm của các bác roài. Hii

11. Kukydaika

Kukydaika Thành Viên

Sao con lửa của mình nó rơi lông rất ít. Mấy ngày mới rớt một cọng điều kiện sống vẫn bìn thường. Làm cách gì cho nó rớt nhanh các bác. Ngày nào cũng tắm. Pha dấm vào nuoc nó ko tắm để nc ko nó mới tắm. Liệu có nên bt ra vặt trụi cho nhanh ko các bác=P~

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé