cach giup choe lua nhanh len lua

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi shimmily, 6/8/12.

1. shimmily

shimmily Thành viên Mới

xin chao` AE forum
    minh cung moi choi ccl ma khong biet sao ccl minh it hot . minh phai lam sao cho em no len cac AE . co phai la em no' bi tut lu*a? phai khong . neu ma em no tut lua thi lam sao de em no co lua? lai. mong AE chi giao'.TK AE

Bài viết mới
  2. chichchoetdm

chichchoetdm Thành viên Mới

Ðề: cach giup choe lua nhanh len lua

nay toi mua thay long nen it hot do ban ,neu muon mao len lua thi thuc sau nhieu vao ,cao cao nua ,

3. trungnguyen

trungnguyen Thành viên Mới

Bác này bậy , thay lôg sao lại thúc sâu nhìu , phải hạn chế còn cào cào dế thì bổ sung cho e nó vào mỗi buổi sáng ....chúc bác có chú chim tốt

4. vutran25879

vutran25879 Thành viên Mới

Hiện giờ đang bắt đầu mùa thay lông của chòe lửa mà.
    Bạn cứ chăm sóc em nó kỹ, cào cào, trứng kiến, dế thay đổi mỗi ngày cho em nó nhưng không nên cho em nó quá nhiều để em nó vẫn còn ăn chút sâu. Khi em nó đổ lông thì bạn nên để em nó ở nơi vắng người hoặc khép 2/3 áo lồng cũng được để thời gian thay lông được nhanh chóng và chim đỡ nhát. Trong thời gian thay lông bạn đừng nên cho em nó ăn sâu nhiều nhất là giai đoạn bắt đầu rớt lông( tốt nhất là bạn chỉ cho cóng sâu vào lồng 1 hoặc 2 ngày trong tuần nhưng vẫn kèm cào cào, trứng kiến và dế cho em nó) và đặc biệt chịu khó cho em nó tắm đều 2 ngày/1 lần.
    Chúc bạn sẽ thành công.

5. shimmily

shimmily Thành viên Mới

như các bạn nói mùa này là mùa thay lông mà sao mình thấy em nó long vẫn tốt bình thường mà . mà nếu là mùa thay lông thì mình nên cho em nó ăn sâu gạo với cào cào thôi à . chứ mình nghe nhiều người nói dế dành cho chòe than chứ k giành cho ccl với lại mình ở miền trung cũng k có trứng kiến nữa nên chỉ có 2 thứ đó thôi .
    với lại AE cho mình chút , sao mình thấy nhiều con ccl miệng nó đen xì mà sao con mình hắn k có đen . AE giải đáp giùm mình với do mình mới chơi nên k rành ae đừng chê nha :))

6. vutran25879

Mùa này là bắt đầu mùa thay lông, có em bắt đầu rớt lông, có em thì vẫn chưa rớt lông.
    Bạn ơi, chim họng đen là chim già.
    Nếu ở chỗ bạn không có trứng kiến thì cào cào cũng được, sâu thì nên cho em nó ăn ít thôi ( chòe lửa rất cần sâu để có lửa nhưng tùy thời điểm).
    Còn theo kinh nghiệm của mình thì thời gian thay lông bạn cho em nó bổ sung thêm dế và tắm đều thì khi thay lông xong bộ lông sẽ óng mượt và đẹp.
    Trong thời gian bạn chỉ cho em nó ăn mồi tươi và hạn chế cho em nó ăn thật ít sâu, tuyệt đối k nên cho ăn bột ( tránh tình trạng khi thay lông xong sẽ bị đuôi so le)

7. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Các hướng dẫn trên của bạn có 2 điểm sai
    Chim họng đen là chim đang có lửa chứ kg phải là chim già đâu ...
    Chim thay lông và kg thay lông đi nữa thì vẫn phải có cám trong lồng ( những lúc mình bận quá thì chim vẫn có cái ăn ) .... và chòe lửa khi thay lông mà ăn cám ( đậu phộng , trứng và gạo rang ...) thì làm sao bị so le được .... nếu con nào mê ăn cám quá thì rút cám ra để nó ăn đồ tươi thôi ...
    Chim đang thay thì hạn chế sâu tươi lại thôi , cào cào nhiều vào ... dế và trứng kiến nữa .... chim thì thứ gì nó cũng ăn ... ai nói là dế chỉ cho chòe than ăn thôi (bó tay ...) Chim ăn uống đa dạng các món thì mới khỏe và ra bộ lông đẹp được ... thân...

8. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

@ vutran25879 : ăn bột thì làm sao mà đuôi ra sole vậy bạn, mình mới nge đó, hj. Theo mình biết thì bột làm cho lông chim mượt thêm mà. Còn sole đuôi là có thể chim bị hoảng, thiếu chất hoặc khi thay lông chưa xong mà đem dợt nên bị như vậy.
    Chòe khi thay lông thì đừng nên cho ăn sâu tươi và sâu khô thôi, vì nó làm cháy lông, còn ngoài ra thì cứ cho ăn vô tư như : bột mát, cào cào, dế, trứng kiến, sâu gạo, cá con...

Last edited by a moderator: 7/8/12
  9. vutran25879

Mình cảm ơn bạn đã chỉ ra 2 điểm trên. Nhưng theo kinh nghiệm mình chơi chòe lửa thì mình thấy 2 điểm trên vẫn đúng.
    Thứ nhất : khi mua chim bổi ngoài hình dáng ra thì mình chỉ chọn những em họng đen, những em này rất lâu dạn người và rất lâu hót nhưng khi đã thuần rồi thì những em này chỉ chơi giọng rừng thôi chứ hiếm em nào chơi giọng nhà cả.
    Thứ hai về vấn đề bột, mình nói vậy để tránh trường hợp một số anh em khi thấy em nó thay lông bị xù lông xấu xí, mất lửa thì nản không chăm sóc cho em nó mồi tươi chỉ toàn cho ăn bột thôi. Nếu trong quá trình thay lông mà chỉ cho em nó toàn bột thì chắc chắn đuôi sẽ so le bạn ơi ( điều này từ thực tế mình đã bị)

10. nttlove

nttlove Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ICT

Chào bạn,
    Theo sự tìm hiểu và kinh nghiệm của mình thì chim bổi họng đen là do còn lửa rừng và những con đó khi đem về thì nhanh hót lắm bạn ơi, có con đem về bửa trước bửa sau đã hót rồi.
    Còn nhát hay ko thì hên xui ak, nhưng choè bổi mà già rừng và mắt lồi thì đa phần rất khó thuần, nhưng khi thuần được rồi thì chơi hay lắm.
    Khi chim thay lông mà bạn cho ăn bột ko thì nó suy (nên đuôi sole) là đúng rồi, vì ko đủ chất đó, phải cho thêm mồi tươi nữa chứ. Chứ ko phải do cho ăn bột mà nó suy đâu.
    Vài lời chia sẽ, chúc vui
    Thân!

11. shimmily

shimmily Thành viên Mới

TK các AE đã đóng góp ý kiến . theo như AE nói ở trên thì chắc mình cho em nó ăn sau tươi ít lại . nhưng trong bột mình có nhiều sâu khô rứa có cho em nó ăn tiếp nữa hay là làm lại bột không có sâu cho em nó ăn & khi em nó thay lông xong thì miệng của nó có đen lại không . mình mới chơi nên hỏi nhiều nên các bạn đừng cười chê nha :)

Last edited by a moderator: 7/8/12
  12. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Nuôi chim hót thì kg cần sâu khô đâu bạn ... cám thì 3 thành phần như mình kể rồi ... chim thường cho ăn đồ tươi vào khoảng gần giờ trưa để buổi sáng chim còn ăn cám . Nếu em nào mê ăn cám quá thì lấy hủ cám ra rồi tối bỏ vào lại để sáng chim còn có cái để mà ăn ....thân...

13. vutran25879

Quên một điều không kém phần quan trọng để chòe lửa có lửa nữa là bạn nên cho chim phơi nắng nữa nhé.

14. captchago

captchago Thành viên Mới

Link mời bạn bè Copy đường link của bạn dưới đây gửi lên các diễn đàn, cộng đồng bạn đang tham gia để mời bạn bè của mình cùng tham gia. Mỗi người click vào đăng kí theo đường link này bạn sẽ nhận được bid thưởng.
    Mã:
    http://nguoc.vn/Home/dangky/tabid/88/username/hanhtrinh24h/Default.aspx

15. bahung079

bahung079 Thành viên Mới

khi chim thay lông xong bạn cho chim ăn sâu .cào cào.dế.và siêng phơi nắng chim từ từ căng lửa bạn cứ nhìn họng em nó từ từ đen lại khi nhìn đen hết họng là chim căng lửa rồi lúc đó siêng đi dợt.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé