Giúp e với :(

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi notkutez, 10/7/12.

1. notkutez

notkutez Thành viên Mới

Vào đề luôn ạ , e có 1 chú than nuôi non mùa năm nay , e nó bình thường thì k sao nhưng thỉnh thoảng lại nhảy nhót lung tung rồi đầu cứ húc vào lồng trầy kả mỏ :( ( lúc đấy e đứng nhìn 1 mình ko có ai bên cạnh hay làm zi để nó hoảng kả ) đến hôm nay e quan sát mới thấy chú ta đang bước dần vào giai đoạn tập làm xiếc santo :( Các bác có kinh nghiệm cho e lời khuyên và cách khắc phục với , e muốn nuôi chim từ non để nó thuần người mà giờ nó lại tập làm xiếc thế này thì chết e X_X
    Mong các pro giúp đỡ e :)
    Tks all !

2. nammobile_gsm

nammobile_gsm Thành viên Mới

Ðề: Giúp e với :(

bạn dùng dây cứớc buộc cao hơn đầu chim đứng buộc song song đó e nó santo vài lần vấp ngã dần dần ko dám nữa đâu bạn thử làm coi cung hiệu quả đó

3. ducvp

ducvp Thành viên Mới

Con than nhà mình cũng bay loạn lên đấy( ko santo đâu) nhưng là tại nó theo mình.hihi con than của bạn đến 99% là nó theo bạn đó. Để khắc phục mình chùm 2/3 lồng đi và chỉ mở khi cho ăn( mở nhẹ nhàng thôi ko e nó sợ). Nhưng lúc cho ăn thì gọi nó cho đứng lên tay theo tiếng bạn vẫn gọi ấy. Còn về khoản santo thì giải quyết theo cách của nammobile được đấy, mình đã từng thực hiện với con khuyên nhà mình.hehe. good luck!

4. cuong_daik

cuong_daik Thành Viên

chòe non nó hay hoảng sợ linh tinh, đôi khi chỉ là 1 chiếc lá rụng cũng khiến nó nhảy như bị mèo vờn rồi, bạn chỉ cần tránh những tác động có thể đến từ phía sau khiến con cim bị giật mình, như vậy là sẽ ok. Còn nuôi cim non mình thường cắt cánh để hạn chế khả năng có thể lộn mèo, cách này đối với mình tương đối hiệu quả, không dám khẳng định 100% với bạn nhưng với những chú cim của mình thì mình đã thành công.

5. phukhangvn

phukhangvn Thành viên Mới

Bổ sung thêm cách của bác này.

Để chống santô theo mình có phương thức sau cũng rất hiệu quả (tất nhiên là không phải 100%).

1. Ngày nào cũng cho ăn và tiếp xúc với chim non.
    2. Nuôi lồng cao (5,6 vanh trở lên), bố trí nhiều cầu đậu và cầu thật trơn (làm bằng cành ổi) :D. Bố trí ngay từ lúc còn bé bắt đầu tập chuyền.

6. notkutez

notkutez Thành viên Mới

Hix bé nhà e đang tập hót rồi ạ, có khi e cắt cánh vì tương lai tươi sáng của nó vậy :(
    Thks các bác nhé, e cũng nghĩ do nó đòi theo e vì nó chỉ nhảy hướng e đứng thôi :d
    tks all ạ

Last edited by a moderator: 11/7/12
  7. phukhangvn

Cắt cánh cũng không hợp lý lắm đâu. Bạn nên giảm chế độ ăn (giảm mồi tươi, giảm cám), bổ sung nhiều cầu đậu như mình nói, treo cao quá đầu người.

8. notkutez

notkutez Thành viên Mới

E sẽ làm thêm mấy kái cầu bán nguyêt như bác phukhang thử nhưng giảm cám , treo cao e sợ nó lại ko dạn ng và suy yếu thì sao bác @@

9. phukhangvn

Đọc kỹ lại bài số 1 của mình nhé. Giảm cám, treo cao nhưng hàng ngày nhử sâu để thuần người. Mình đã đề phòng hết rồi mà.

10. thuytuanh

thuytuanh Thành Viên

e này hoảng rùi, toác đầu thì chỉ có cách tiếp xúc ít, phủ áo lồng để hé đã

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé