Chòe than ít hót quá!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Killer13, 10/4/12.

1. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Chuyện là thế này, hồi năm ngoái ông anh mình có mua 1 em chòe than nam, lúc mua về ngày đầu tiên, nó đã cho mình thấy hết khả năng của nó bằng cách hót múa xòe xoẹt đủ kiểu, nhưng chỉ sau ngày hôm đó, nó im bặt, và không thấy cất tiếng hót nữa. Thấy ông anh mình nản nên mình xin về nhà để chăm lại cho em nó, sau 1 năm chăm sóc với chế độ : cám ba vì + đậu phộng + trứng gà, sâu khô, sâu qui, dế, cào cào ( lúc có lúc không) nó mới bắt đầu hót chuyện trở lại, và chỉ khi mình mang đi kè lồng với con chòe than khác ( con này phải hót thật nhiều và hay) nó mới chịu mở mồm hót sổng trở lại ( nó hót cũng rất tuyệt). Sau khi dợt về, treo lên nhà nó lại im lặng, không hót hét gì nữa. Và cứ thế muốn nó mở mồm hót lại cứ phải mang đi dợt, mà chỗ mình thì ít chỗ dợt và cũng ít chim hay lắm.
    Vậy con than này nó mắc bệnh gì vậy các bác? Có cách gì giúp nó siêng hót lên chút không?8-}

2. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Ðề: Chòe than ít hót quá!

Có thể do khí hậu và cách chăm sóc thất thường của b nên con chim k đủ lực để sổng thường xuyên,than là loài chim dữ nên luôn thể hiện hết mình khi gặp đối thủ xứng tầm,b nên chăm đều tay để e nó có được phong độ tốt nhất...thân ái...

3. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

Ở chỗ mình chỉ có dế và sâu là có quanh năm, còn cào cào thì chỉ có từ tháng 4 âm lịch thôi, chắc năm nay phải mua ít kg bỏ tủ lạnh cho ăn dần mới được, mà để than căng lửa thì nhất định phải có cào cào hả các bác? sâu khô, sâu tươi với dế vẫn chưa đủ à?

4. volamcaothu

volamcaothu Thành viên Mới

Theo lời bác,chim bác là chim thuần hót hét tốt chuẩn.Em nghĩ là bác đừng cho ăn nhiều dế bác vì dế có nhiều chất đam làm chim béo phì=>ít hót.Còn sâu suy thì 1 tuần cho ăn vài lần,mỗi nữa cóng thui.Cho ăn mồi tươi bác phải phối hợp với tắm nắng,tắm nước hợp lí em nó mới căng lửa sẽ chơi.Nhà bác k còn e nào nữa ak.Bác kiếm thêm 1 em vừa tầm là nge nhức tai lun...thân....

5. style_kute

style_kute Thành Viên

theo mình nếu bạn cho ăn đầy đủ tắm táp thường xuyên mà chim vẫn vậy thì có thể là do cái nết e nó ít hót thôi. bạn kiếm thêm 1 con về xem sao nếu nó vẫn vậy là đúng rồi đó

6. frank1984

frank1984 Thành viên Mới

Theo mình chim thiếu nắng,bạn nên tranh thủ cho tắm nắng nhiều hơn.Cho ăn chế độ sâu khô và sâu qui hợp lý.Bớt cho ăn dế lại.Trường hợp này theo mình do bã chim.Mình cũng đang chăm một chú trường hợp tương tự.Ép chim ăn đồ ăn nóng nhiều vào.Chúc bạn thành công nhé.

7. Killer13

Killer13 Thành viên Mới

ừm, cũng có khả năng là thiếu nắng vì hồi ông anh nuôi ông ấy ở chung cư, toàn treo chim trong nhà, về nhà mình nuôi thì mình đi làm cả ngày, chỉ về chăm cho nó vào buổi trưa và ngày thứ 7, chủ nhật thôi. Nhà cũng có 2 em than nhưng hai con này kém lắm, thấy con than nam là xù lông, ko dám hót. Con than nam này thì ít hót nhưng nó không bao giờ xù lông cả, kể cả ra cội gặp con chơi sung đến mấy nó cũng không xù.

8. HoHoHa

HoHoHa Thành Viên

Hê hê bít đâu bạn đang sở hửu e than đá mà chưa khai thác hết tiềm năng của nó thì sao?

9. frank1984

frank1984 Thành viên Mới

Than đá thì phải xù chứ bạn.Chỉ chim hót múa là ko xù.Mình đang ôm một em y chang tình trạng này.Cầu cho nó xù mà nó ko xù.Múa cũng ko thấy múa.Đang suy nghĩ tương lai của em nó.Tiếc cái em nó bự như sáo vậy.Nó mà chịu đá thì thôi rồi...

10. khanhkute123

khanhkute123 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    sinh vien nam cuoi dai hoc hong bang

mấy bạn cho mình hỏi than đá với than hót than nào bán có giá hơn vậy

11. nguyenhung6668

nguyenhung6668 Thành viên Mới

mình mới học choi chim,có 1 e chòe than nhưng thấy e ấy ít hót quá,chỉ rít thôi,thinh thoảng mới hót nhưng ko được nhiều.e nay la kỉ niệm nên muôn chăm cho hót chứ ko muốn thả đi,ai có kinh nghiệm giúp mình cách nào cho e ấy hót nhiều lên ko ? mình thanks trước nhé !

12. bjnhchimmoc

bjnhchimmoc Thành viên Mới

Re: Ðề: Chòe than ít hót quá!

Em đồng ý. Dế tính hàn ăn vào mất lửa. Dễ đau bụng.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé