nhờ ae đánh giá dùm em chòe lửa này của em

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi huynhnghiadk, 29/3/12.

1. huynhnghiadk

huynhnghiadk Thành viên Mới

tình hình là em đã nuôi em này được năm rồi, em nó vừa mới thay lông xong và hót nhiều rồi,
    nhưng đem em nó đi tới cội dợt chim thì em nó không chịu đấu hót mà chỉ đòi đá không à,
    vậy xin các ae đánh giá dùm em con chim này có triển vọng gì không để em tiếp tục nuôi em nó cho đỡ mất công mình chăm sóc em nó. đặc biệt là em nó ăn cám mà vẫn hót và là một con chim già rừng. thank ae nhiều!
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=rS8oYkpU8DQ&feature=youtu.be[/YOUTB]
    và đây là giọng hót của em nó nè.
    [YOUTB]http://www.youtube.com/watch?v=kdBYKTR7hNc&feature=youtu.be[/YOUTB]

Bài viết mới
    Last edited by a moderator: 29/3/12
  2. dat_casper

dat_casper Thành Viên

Ðề: nhờ ae đánh giá dùm em chòe lửa này của em

anh ở đâu có ơ HN ko nếu ko nuôi pm giá yêu vào hom thu nha

3. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Tốt con này có triển vọg làm chim đá

4. huynhnghiadk

mình o bình thuận! hơi xa đấy bạn, bạn nào ở gần mình thì giao luu nha: đt: 0973631318

5. huynhnghiadk

cho em hỏi anh tí nha a! có cách nào thuần em này cho em nó hết đá và đứng hót đấu không anh? em thank a.

6. huynhnghiadk

anh Shama 2011, ơi đánh giá dùm em con chim này của em co triển vọng gì không? thank a nhiều!

7. style_kute

style_kute Thành Viên

có 2 cách:
    1: khi đi dợt treo xa nhưng con chim khác ra. càng xa càng tốt
    2: để cho e nó đá, thua vài lần là hết chụp lồng ngay( cách này hơi nguy hiểm vj nếu gặp lỡ chim mình mà yếu gan thì sẽ hư chim luôn)
    tốt nhất là bạn nên chọn nhưng con chim mà ko chụp lồng để treo gần( nhưng đung gần quá cách khoảng 1m cho chim học hỏi từ từ)

8. shama 2011

shama 2011 Thành Viên

Nói chung mọi vấn đề bạn nêu ra và hướng dẫn chữa cho chim kg chụp như trên nữa là hoàn toàn sai hết ...
    1 - là con chim của bạn là chim tơ lắm (chân nó còn đỏ hồng kìa ...cho dù bạn nuôi 1 năm rồi mà còn kg thấy lên vẩy nữa ... và chất giọng của nó là giọng của chim tơ đang tập hót đó ...) , nó kg phải là chim già rừng đâu , chim già rừng cho dù cao thủ nuôi chòe lửa thuần dưỡng thì cũng mất 2 đến 3 năm mới đứng lồng đó ...
    2 - là chim của bạn tơ như vậy và mới xong lông chưa có lửa mấy ( chim thuộc 1 mùa thường thay lông bị sót lắm ...) nên nó sẽ kg căng lửa được đâu ... vì thế khi đi dợt chim bu chụp là điều hiển nhiên ... bây giờ bạn cứ nuôi bình thường đi (tuân thủ chế độ ăn uống ,nắng và nước đầy đủ ...) cho em nó lên lửa căng rồi mới đi dợt ... Nếu mùa 1 mà chim kg căng lửa được là điều bình thường thôi (vì thường bị sót lông lắm ...) ... bạn nên giử lại nuôi qua mùa 2 và mùa 3 thì chim mới bung ra chơi tốt được ...
    3 - là nuôi chim hót là kg bao giờ kè lồng hay cho đá như những ý kiến chỉ vớ vẩn trên ... cứ từ cho chim quen cội dợt ... ban đầu treo xa cho chim quen cội ... sau 1 hay 2 tháng chim đã chịu hót đấu ở cội rồi thì từ từ rút dần khoảng cách với những con lửa khác ... và cho dù chim đã chịu đấu hót ở cội đi thì cũng đừng cho nó gần những em chim giữ khác sớm quá làm chi cho hư chim ... cứ từ từ ... thuần 1 chú chim tính bằng năm chứ kg tính ngày hay tháng được ...
    4- Chòe lửa là loài ăn côn trùng nên ngày nào bạn cũng nên có đồ tươi cho nó ...(đồ tươi phù hợp với thời điểm và chu kỳ sức khỏe của nó ...) thì chim mới chơi tốt được ... kg có con chòe lửa nào ăn chay kg mà chơi tốt được đâu bạn .... thân...

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé