Chích Chòe Lửa không chịu nắng

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi minhducpt, 9/3/12.

1. minhducpt

minhducpt Thành viên Mới

Xin chào cả nhà ! Mình nuôi CCL đã rất nhiều, hiện tại Mình đang sở hữu 5 Chú CCL, đuôi cũng khá đẹp và dài từ 20 -> 23,5. Trong đó có 1 em chuyền mùa này, mới xong lông đã dài 20,2. Mình đã cho đi cội 3 lần. Nói chung em nó chơi rất ấn tượng. Nhưng không hiểu tại sao em nó không chịu nắng, hễ treo em nó ở khu vực có bóng mát thì em nó chơi vô tư, đánh đuôi sàng cầu, hót ngon lành,nhưng khi sào lồng tới khu vực có ánh nắng là em nó khỏi hót luôn, thậm chí nhảy, bu lồng giống như chim bổi. Vậy các Bạn cho Mình hỏi. Ai có kinh nghiệm khắc phục nhược điểm này. Chỉ, chia xẻ, giúp đỡ cho Mình và mọi người biết với. Xin chân thành cảm ơn !!! =D>=D>=D>

Bài viết mới
  2. phchuongdiscus

phchuongdiscus Thành viên Mới

Ðề: Chích Chòe Lửa không chịu nắng

Vậy thì bạn không nên treo em nó ở nơi có nắng nhiều. Chim CCL cũng có con này con khác chứ nó không giống nhau hết đâu. Ngay cả nết chơi cũng khác nhau nhiều. Chim không chịu nắng thì nó khó căng chim hơn vì phải ít phơi nắng.Bạn có thể phơi nắng em nó lúc đầu là 10 phút,hôm sau lại phơi 20 phút, ngày sau nửa phơi 30 phút, cứ vậy mà tập tăng dần số giờ nắng cho em nó. Không bao lâu sau em nó sẽ quen nắng thôi mà. Thân !

3. minhducpt

minhducpt Thành viên Mới

Rất cám ơn Bạn đã có những lời tâm sự, động viên và chia xẻ. Mình thiết nghĩ chắc Bạn cũng đã có thâm niên và kinh nghiệm về chim cò, nhất là bộ môn CCL. Bạn à ! Chú chim này Mình nuôi từ lúc còn chuyền Bông. Mình nuôi cũng như mọi chú khác, cũng mồi tươi, cám bã đầy đủ, tắm nắng, tắm nước bình thường. Hằng ngày sáng Mình đi làm, chiều tối mới về. Trước khi đi làm Mình thường treo em nó ngoài hiên nhà, cách mái tone khoảng 0,5 -> 1m, nên nắng buổi sáng ngày nào cũng có, tới khảng 9h sáng thì không còn bị nắng nữa. Chứng tỏ em nó đâu bị thiếu nắng hoặc ngập nắng. Nhưng chẳng hiểu vì sao khi ra cội em nó lại kỵ nắng thế không biết. Hì Hì Hì. Thôi thì Mình chiều em nó vậy phải không Bạn? không ra nắng ! khỏi đen da !!! Thân chào và cảm ơn Bạn rất nhiều.

4. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

Đừg lo b àh,c0n mồj của m cũg thế,cho tắm nắg thì nấp vào góc mát hót,đj bẫy treo dướj tán thì mở mjệg hót ngay nhưg treo ngoàj nắg thì 1 lúc sau mớj hót,wan trọg là m k trùm áo lồg cho e nó nữa mà 10h m để e nó ra nắg,đầu tjên cũg nhảy tìm chỗ nấp nhưg sau thì wen hết,thân

5. style_kute

style_kute Thành Viên

thường thì chuyền và bổi mùa đấu ít chịu nắng, ko bít vì sao. nhưng bắt đầu mùa 2 thì tắm nắng bình thường( trừ khi chim yếu thôi). theo mình thấy đó là đặc tính của chòe lửa.

6. minhducpt

minhducpt Thành viên Mới

Ha Ha Ha! Hôm nay ra đường gặp đàn ông hay sao Mình giao lưu gặp toàn cao thủ !!! Bạn Boiviemxinh thân mến ! Theo như lời tâm sự của Bạn. Chắc hẳn Bạn quá rành rõi về CCL. Vậy Bạn cho Mình hỏi tại sao CCL lại thường hót về đêm, nhưng ban ngày lại ít hót hoặc chỉ hót nhiều khi vắng nười. ??? =D>=D>=D>

7. biendem1988

biendem1988 Thành viên Mới

Cái vụ tắm nắng cho chòe lửa khó khăn hơn tắm nước nhiều. Tắm nước thì nó tắm như Vịt, tắm nắng thì em nó cứ nhảy như muốn chui ra khỏi lồng. Mặc dù nắng sớm 8->. Bữa nào đi mượn con mái về để đó mới đc. :">

8. Boiviemxinh

Boiviemxinh Thành viên Mới

lạ wá,lửa m hót cả ngày chứ đêm có hót đâu,lửa m chưa dạn thấy ng là nhảy nhưg 1 lúc sau lạj hót bt dù cho có ng đứg đó (xa 2m)...m nuôj lửa từ rất lâu rồj nhưg nhữg đjều b nój m chưa từg trảj wa,buổj tốj m để lửa ngủ trog hàg rào lướj wây kín và che chắn tốt để chốg trộm và đúg là lửa m hót sug khj vắg ng thật nhưg có ng nó vẫn hót khj có ng mà,có thể b có sự nhầm lẫn nào đó rồj

9. style_kute

style_kute Thành Viên

ccl hót về đêm minh đã nuôi 1 con như thế rồi. cứ khoảng 1h sang la nó hót như cái máy. nhưng đén chìu là chỉ hót gió thôi.
    có hiện tượng như vậy là do trùm áo lồng mỏng có ánh đèn nên chim tưởng là trời sáng nên hót. có gj ko phải thì góp ý chứ đừng chém nha các anh:)

10. minhducpt

minhducpt Thành viên Mới

Chuẩn không cần chỉnh !!! Tại vì chú này Mình mới tuyển được chừng 1 tháng. Chim đẹp, đuôi lụa và dài khoảng 19. Để ở nhà thì bị mấy con căng lửa của Mình dập tắc phép, nên Mình đem lên cơ quan để huấn luyện từ từ. Nhưng ở cơ quan ban đêm lúc nào đèn cũng sáng. Thế là chú ta lựa thời cơ vắng vẻ, yên tĩnh để tập làm ca sĩ !!! Chỉ tội cho mấy ae trực đêm, mới 1,2 giờ đêm mà nghe chim hót, tưởng chừng trời đã sáng .......................!8->8->8->

11. ncmask86

ncmask86 Thành Viên

bác nói chuyện cũng khá vui đó. nhà có 5 chú đuôi từ 20-23.5 vậy chắc bác là cao thủ về ccl rồi. lúc nào có dịp tham khảo bác sau

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé