Hỏi về chòe lửa

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi Xuan_Quy, 28/2/12.

1. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không
    Các bạn cho mình hỏi. Khi mới bắt lửa bổi về cho ăn mồi tươi sau đó dần dần vào cám cho nó. Nhưng mình có điều thắc mắc, vào cám cho chim có lợi ích gì. có thể ăn mồi tươi thay cám được không, vì nếu ngoài tự nhiên thì cám đâu cho chim ăn.

Bài viết mới
  2. style_kute

style_kute Thành Viên

Ðề: Hỏi về chòe lửa

ăn mồi tươi thay cám thì càng tốt nhưng bạn nghĩ thử xem ở ngoài tự nhiên chim ăn nhíu thứ mồi, bạn có cho chim ăn đầy đủ như thế đc ko, chưa nói đến lúc bạn bận công việc, ko cung cấp đầy đủ đc. thế nên vào cám để chim có đầy đủ dinh dưỡng hơn đó mà.
    cám + mồi tươi+tắm(nắng+nước)====>chim khỏe mạnh, đẹp. còn hót đá thì hên xui( tùy tố chất con chim hihi:)))

3. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không

Cảm ơn bạn cho ý kiến, mình có vấn đề này nữa. Liệu cho ăn mồi tươi đủ loại như: Trứng kiến, Sâu Quy, Sâu nhỏ, Cào Cào, Dế. Liệu chim có tốt ngang với những con ăn cám+ mồi tươi không?

4. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

bạn thích cho ăn sao tùy bạn . chim ăn cám với mồi tươi , đúc kết từ xưa tới giờ , bạn hỏi chi nữa . ko tốt thì ko thằng nào rảnh mà chăm thế đâu .

5. HoHoHa

HoHoHa Thành Viên

Câu trả lời của bạn đã sáng tỏ vậy cứ theo các Cụ xưa chỉ bảo mà làm thôi. Bạn tim đọc lại các bài viết kinh nghiệm chăm sóc rất hữu ik. Chúc bạn ngày càng mến chòe lửa hơn !

6. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không

Nói như bạn mình biết thì hỏi để làm gì. và anh em lên đây trao đổi kinh nghiệm để làm gì? Bạn nói đúng, mình muốn cho nó ăn sao củng được nhưng ở đây mình đang hỏi liệu thêm cám có tốt cho chim hơn không, hay là cho ăn mồi tươi thay cám luôn.Nếu mình là người kinh nghiệm, sành sỏi về CCL thì mình lên đây hỏi để bạn vào nói thế àh?

7. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

nói chung mồi tươi thường thì tốt . như mình nuôi cám chỉ là 1 phần , mình ko quan trong đến cám lắm , chòe lửa ăn mồi tươi nhiều thì rất rốt . nhưng phải phân chia đều . trứng kiến với cào cào là 2 loại tốt nhất , dế thì hạn chế vì chim mập =>> ít hót. sâu chỉ thúc lửa chim , cám bổ sung dưỡng chất cũng tốt cho chim . chim chơi bền . nhiều lúc bạn bận hay có việc gì ko kiếm kịp mồi tươi vẫn có cám . nếu bạn nuôi 1 2 con thì mồi tươi ko cũng ko sao hết nhưng nuoi chừng 5 6 con thì mồi tươi ko là vấn đề đó .
    ở chỗ mình nhiều người vẫn chỉ cho mồi tươi ko.mình so sánh ko khác vơi có cám . khi đem chim đi dợt . so với chim ăn cám nhà mình mình thấy chim của mình ko thua kém ...thế thì có cám cũng được chứ bạn . ít ra thì đỡ tốn tiền mồi tươi 1 chút hihi
    ngoài ra mình còn thấy cám bổ sung q phần dinh dưỡng ko có trong mồi tươi , giống như con người ăn thịt cá hoài mà ko có rau thì cũng đâu có tốt ( ý kiến của mình )

Last edited by a moderator: 28/2/12
  8. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không

Cảm ơn bạn. Bạn nói thế thì ai nói tiếng nào, mình mới tập chơi không có kinh nghiệm chơi chim nên mới hỏi. Vào phang vài dòng chữ nhìn thấy bất mãn. Chúc bạn có 1 chú chim tốt:D

9. bia333

bia333 Thành viên Mới

giả sử là ăn hoàn toàn mồi tươi thì chim tốt hơn chim ăn cám+ mồi tươi, vậy thì nếu bạn có việc bắt buộc phải đi đâu đó 3-4 ngày mà ko nhờ được ai chăm sóc, chim ko có mồi tươi lúc đó chim sẽ ra sao??? hay bạn dùng cách nào dự trữ được mồi tươi 3-4 ngày cho chim ăn lúc đó sẽ xuất hiện nhiều vấn đề phức tạp, khó giải quyết hơn là vấn đề vào cám cho chim.

10. style_kute

style_kute Thành Viên

nói chung là ăn j cũng được miễn là chim đủ chất dinh dưỡng là ok. nhưng vào cám thì mình đỡ cực hơn nhưng khi thiếu mồi tươi. dơn giản là thế thôi.
    mình nuôi chim chỉ có mùa mưa khi không có mồi tươi nhìu mới cho ăn cám. còn bt thì ăn cám chỉ cho ăn như thêm tí khẩu phần cho chim thôi

11. net80ttn

net80ttn Thành viên Mới

chòe lửa thì mồi tươi vẫn là thành phần chính, cám chỉ để ăn kèm thêm hàng ngày và những lúc thiếu mồi tươi thôi, ăn như cho đỡ nhạt mồm ấy mà :))

12. Mrbup

Mrbup Thành viên Mới

9 xác dó bạn ,nếu có đủ điều kiên nuôi đc như trong tư nhiên thì tốt , nhưng khi bân việc gì 3 4 ngày thì sẻ có chuyên đó ,tốt nhât là cú vào cám cho em nó đi
    Thân

13. minhhoang245

minhhoang245 Thành viên Mới

cho vào cám, vì chắc chắn với bạn một điều rằng, cám sẽ cung cấp những chất khác, mà ko phải lúc nào bạn cũng có được trong mồi tươi, ngoài thiên nhiên, chim ăn rất rất nh loại côn trùng, nếu mồi tươi mà bạn cung cấp nh và đủ như thiên nhiên thì ko gì bằng, lần này thì lại ko ? một con chòe lửa ăn mồi tươi một ngày bao nh là đủ, mình nuôi lửa và than thử nghiệm, một là mồi tươi ko ? hai là cứ cám và cào cào hằng ngày, thì nhận xét với phương án hai, chim chơi căng đẹp bền, lông bóng mượt đẹp hơn là chim chỉ ăn mồi tươi, và nhìn nó có vẻ thiếu chất, một phần khi chim ăn nh mồi tươi có máu nh, chim sẽ rất sung, dễ chụp lồng đá ...

14. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

mọi người đều nhận thấy việc tốt của cám đó bạn.

15. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không

Vậy thì mình nên vào cám cho nó rồi. 1 cóng sâu 24/24+1 cóng cám tự làm theo công thức các tiền bối chỉ dạy+ cào cào, dế, sâu superworm.Vậy thì 100% là chim sẽ sung nhĩ.

16. huythanh111

huythanh111 Thành Viên

theo riêng mình camn1 chỉ cần bạn mua ở tiệm là ok rồi ko cần thiết phải làm đâu cầu kỳ cũng ko cần thiết vì lửa chủ yếu cũng là mồi tươi mà. hihi .

17. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp mình. h này mà chưa ngủ àh thức khuya thế

18. style_kute

style_kute Thành Viên

lửa thì ăn ít hơn than nhưng mà kén ăn lắm. dinh dương mà không kỹ là e n tiêu ngay. sâu thì không cần 24/24 cũng đc nhưng cà cào thì ngày nào cũng phỉa có( mùa mưa thì có thể thay bằng trứng)

19. bia333

bia333 Thành viên Mới

trứng gì thế bạn? cho ăn ra sao?

20. Xuan_Quy

Xuan_Quy Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    ở không

Trứng Kiến bạn àh, có bán ở tiệm đó ra đó hỏi.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé