theo dõi tình hình các bé vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Phatyeumai, 27/1/12.

1. Long_MJ

Long_MJ Thành viên Mới

Ðề: theo dõi tình hình các bé vẹt

e có đọc wua bài nào đó thấy nói là ngâm là đủ nước nên e cũng k cho/mà cứ cho vào cóng là e nó tự uống ạ.tại bé nhà e vẫn chưa mọc hết lông.chắc phải 1 tuần nữa.e vẫn nuôi trong hộp và đút ăn,e thấy e nó cũng k lanh lẹ lắm cảm giác hơi yếu yếu.k biết là do làm sao nữa.e cũng mới bị cúm k biết có giống bé của bác nào đó e nó mới ra đi k :(( .bt sáng e vẫn ngâm gạo +dã nhỏ+lạc dã nhỏ đút cho e nó ăn.sau đó cho ngô và quả vào hộp cho e nó gặm.trưa về cũng đút ăn chiều về cũng đút tối đi ngủ cũng đút..sao e nó lại yếu như vậy.hay tại e cứ cho trong hộp nên thế.huuuuuu

2. namddh

namddh Thành viên Mới

Xa quá!=)) Em hiện ở Hà Nam.

3. namddh

namddh Thành viên Mới

Sao cực vậy bác. Em toàn đút cho bé bằng bột ngũ cốc Ridielac (40k/ hôp/ 1 tuần là hết). Ngoài ra thỉnh thoảng cho bé tập gặm hoa quả. 1-2 tiếng em cho bé uống nước 1 lần. Cho ăn ngày 4 lần, ăn căng diều thì thôi. Nước cho uống 6-8 ml/ lần.;;)

Last edited by a moderator: 27/4/12
  4. congphong

congphong Thành viên Mới

lạc cho ăn nhiều không dễ tiêu đâu bạn, sao bạn không đút bột hay cám chó ấy.

5. Long_MJ

Long_MJ Thành viên Mới

tại lúc mới mua về e k mua được cám chó.vào siêu thị toàn hộp to nên k lấy.về thì nó k chịu ăn đút toàn tự ăn gạo ngâm :( .mấy ngày sau e làm như vậy nó mới chịu ăn nên quen cứ làm như vậy cho e nó ăn.thấy cũng ok.tự nhiên 2 hôm nay thấy e nó yếu yếu.chắc e đổi qua ridielac như bác vậy.bác hướng dẫn chi tiết cho e với nhá.uống nước lấy cái lọ nhỏ mắt nhỏ cho e nó được k ạ.hay là cho cóng e nó tự sài..

6. Long_MJ

Long_MJ Thành viên Mới

lúc đầu e có đút bột nhưng e nó k ăn.chắc tại thấy dính.e đút gạo dã nhỏ thì ăn nhiệt tình thành ra quen cứ cho ăn như vậy :(
    các bác cho e hỏi là ôm ,cầm e nó nhiều có ảnh hưởng sức khỏe e nó k ạ có cần cho e nó tâpk gym cho khỏe k? bé của e thấy hơi yếu và nhát/

7. baaaadboy

baaaadboy Thành viên Mới

khong hiểu sao em xích nhà mình ,xích đầu mùa này nè,lúc đầu khi được chú cho lại thì nó đã mọc đủ lông ống dể thương lắm,nựng nó hay làm gì nó cũng không cắn,mà giờ sao nó hay cắn quá,đút nó ăn bao81 thì ok chứ sờ sờ thì nó cắn à,tuy không đau nhưng khác lúc mới về quá.vậy là sao mấy bạn,hay là do mình bắt em nó lên chơi hoài nó ghét.tại nó hay đi lòng vòng quanh phòng,hix .
    mình muốn bắt em nó đem từ chổ này qua chỗ khác thì làm thế nào chình xác nhất,chứ giờ nó không chịu đi lên tay nữa mà tránh tránh,không lẻ do mình cầm nguyên người nó nên nó ghét đúng không

8. haosev

haosev Thành viên Mới

Mình trộn bột với gạo gâm cho em ấy ăn. Không biết có ổn không? Mà e của mình rất thích ăn cơm nóng vừa nấu song. Bữa nào mình cũng cho em ý ăn cơm.

9. namddh

namddh Thành viên Mới

Em nó hiếu động nên đi khám phá. Bác đặt tên cho em nó chưa ạ? Bé nhà em lúc đang chơi trong nhà mà gọi " Avin! Lại đây nào" là lon ton chạy lại và trèo lên người em nằm ngay;;). Bác nên dành nhiều thời gian chơi với em nó. Tối em học bài toàn cho em nó đứng cạnhb-).

10. alexnguyen1989

alexnguyen1989 Thành viên Mới

gui bác long_mj,sao bác không cho em nó ăn bột 5 thứ đậu đó.Mình thấy cho chim ăn cái đó cũng ổn lắm.Mình thường dã bắp lấy nước rồi trộn chung với bột 5 thứ đậu cho nó ăn.Mình thấy nó ăn khí thế luôn.Bác thử xem ha

11. namddh

namddh Thành viên Mới

Ăn cơm thiếu chất quá bác ợ! Bác cứ mua bột mà bón cho em nó. Nhanh, tiện. Ăn bột em nó mập mạp và mau lớn lắm. Đầu tư 1 tí nhưng thu lại hiệu quả caob-). Bé nhà em lúc mua chả có tí lông nào vậy mà sau 2 tuần mọc đủ lông rồi. Đến giờ là gần 1 tháng thì em nó đang tập bay bác ạ! Chúc bé nhà bác mau lớn.;;)

12. namddh

namddh Thành viên Mới

Gửi bác Long_MJ. Nếu bé nhà bác dưới 9 tuần tuổi ( chưa mọc đủ lông) thì bác nên cho em nó ăn 100% bằng bột ngũ cốc. Vì còn bé nên ta bón bằng xi lanh y tế 20cc cho tiện ( trước em có dùng 50cc nhưng hơi to, không vừa mồm bé). Em cho bé uống nước bằng cái này ạ:
    Cho bé ăn nè:

13. haosev

haosev Thành viên Mới

Nhà e có sẵn bột, nhưng e nhà mình mua lúc đã gần đủ lông có thể tự ăn được. Đút bột không được, e ý không chịu ăn nhét mãi được vài miếng thui. Chỉ đút cơm hoặc gạo ngâm thì ok.

14. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

có thể cách bạn cầm nguyên người cũng làm e nó khó chịu , chơi với nó nựng nịu nó cũng phải có giới hạn , chứ không phải vật đầu em nó là chơi , với nó tốt nhất bạn chỉ vuốt ve và gãi đầu nó thôi, còn nhiều khi vật đầu nó quá thì sẽ làm nó khó chịu , còn từ nhỏ lúc nó chịu bước lên tay bạn thì bạn cần tập nó từ nhỏ , khi nó bước lên bạn nói " bước lên" hoặc từ gì đó đại loại , thì sau này khi bạn để tay và nói thì nó sẽ bước , và cũng có nhiều con nó ham chơi , thích tự do , khám phá , nên đưa tay nó k lên, mà nó chơi chán rồi bạn đưa tay nó mới lên , những trường hợp đó chụp người nó bắt nó sẽ làm nó khó chịu . cái gì cũng cần có kinh nghiệm thực tế hơn , vẹt cũng đơn giản mà cũng phức tạp , và cũng tùy từng cá thể nên rất khó nói , bạn nên có 1 clip thực tế để anh em dễ nhận xét hơn

15. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

haha, đó là thành công của e rồi đó , cần duy trì tình cảm này nha e , chúc mừng e đã có 1 bé vẹt thông minh , nêu nuôi 1 mình nó thì nuôi cho yên thân đi nha , ham hố tìm thêm bạn cho nó thì ... đừng có hối hận rồi kêu a :))nếu có muốn nuôi thêm 1 bé thì phải cách nhau 1 tuổi , và 1 em phải ở 1 lồng , cấm cho ở chung ,

16. namddh

namddh Thành viên Mới

Em có mỗi bé Avin với 2 bé Yên Phụng thôi. Nhưng bé Avin thấy 2 bé kia toàn xông tới để... cắn. =)) Mà 2 đứa kia đâu có thua, chúng nó phối kết hợp để chọi lại ngay. :> Hợ!

17. vuhoang

vuhoang Thành viên Mới

e vừa ra thành thái về, ở đó còn rất nhiều chim non và nhìn cũng đẹp nên ai muốn mua thêm một bé vẹt về chơi thì ra đó nha :)

18. maiveemnhe

maiveemnhe Thành viên Mới

Help me!!!!!!!1
    Các bác xem giúp hộ e pé vẹt ngực hồng Ozawa với. :((
    Lúc 1h trưa nay e đút cho ăn xong rồi mang pé ra vườn. E lấy bình xịt xịt vào người pé (chưa đủ lông, thiếu 1 chút ở diều nữa) ướt sũng, pé vẹt tránh tia nước chạy ra chỗ nắng đứng. E thấy như thế tưởng là pé thích nên ko để ý đi vô nhà, tầm 15' sau thấy pé đã khô lông, e bắt vô lồng rồi đi ngủ. Lúc 4h dậy thấy pé xù lông và hắt xì hơi liên tục, diều vẫn còn đầy ứ thức ăn từ 1h chiều. E đã cho uống 1 phần 5 viên thuốc cảm hạ sốt pamin nhưng ko thấy pé đỡ.
    Em phải làm sao bây h? (Em ở miền bắc, các bác biết là trời nằng gắt thế nào rồi đó)

19. Roit

Roit Vịt Con

Nghề nghiệp:
    IT

Hix, thương bé quá thành ra hại bé.
    ôi Ozawaaaaaaaaaaaaaaaaa

20. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

bé chưa đủ lông mà lại bắt nó đi tắm làm gì k biết nữa, mình đã nhắc đi nhắc lại là khi nó thật lớn hãy tắm , mà khi tắm xong nên để ở nơi bóng râm , không nên để náng trực tiếp , và tốt nhất là nên dùng máy sấy tóc sấy khô lông cấp tốc , vẹt nó còn nhỏ không tắm cũng k có chết , nhưng tắm bây bạ sẽ die , bên mỹ chim non 4,5 tháng họ mới tắm , có khi họ còn để lớn hơn ,bây giờ tình trạng của bé rất khó , mình cũng k biết khuyên bạn nên làm gì lúc này , đây cũng là 1 kinh nghiệm cho bạn vậy . mình thành thật chia buồn và mong em nó sớm vượt qua đc

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé