theo dõi tình hình các bé vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Phatyeumai, 27/1/12.

1. babysocola

babysocola Thành viên Mới

Ðề: theo dõi tình hình các bé vẹt

2 ngày nay bé Xích nhà mình ít ăn lắm . ép ăn thì dc 1 tý . Đang lo quá . Từ ngày bé học bay bé giảm ăn hẳn . 2 ngày nay bay lòng vòng trong phòng . Những thức ăn bé hay ăn bây giờ bé đều chê ko thèm ăn. Cái gì cũng gặm gặm 1 tý rùi nhã ra . Bác nào có KN chỉ giúp mình với .Em nó 1.5 tháng à.

- Mình muốn làm khoen chân cho em nó thì làm ở đâu ? MÌnh ở q10 hcm
    - Có nên cắt cánh ko ? Thấy em nó bay tới lui ũng vui , cắt sợ em nó bùn.
    - Nên cho bé ăn gì ? Lúc trước bé ăn pedigree ngon miệng lắm . Ngoài ra còn ăn trái cây , kê lớn , cơm b-) . 2 ngày nay chắc đói dữ lắm .

THANKS for everything ........

2. tankiet

tankiet Thành viên Mới

chim bắt đầu biết bay là giảm ăn, bạn nên mua xylanh về bơm nhé, đến khi thật sự lớn là tự ăn rất nhiều, bạn boưm sáng sớm và tối sau 9g, ban ngày bạn cho nó tự ăn nha.

3. jaychouxxx

jaychouxxx Thành viên Mới

@babysocola: chim bạn đang đến giai đoạn biếng ăn đó, chim mình cũng đang vậy nè, thường thì giai đoạn này bạn nên ráng đút cho nó ăn được nhiêu hay nhiêu nhưng cũng có thể dùng xi lanh bơm vào cho nó, ngoài ra nên bắt đầu tập cho nó tự ăn bằng cách để 1 trái bắp cho nó tập gặm, hồi kì con vẹt ngực hồng của mình chỉ biếng ăn có 3 4 ngày thôi xong rồi tự ăn vèo vèo luôn, còn lũ xích không biết sao nữa.

4. muabuon21684

muabuon21684 Thành viên Mới

Chim của mình cũng giống mấy bạn, mở cái thùng tính đem nó ra là nó né né sao đó mặc dù bắt ra thì ko phản kháng gì, để mình tường thuật lại 1 tuần vừa rồi nuôi e nó thế nào nha, tính tới giờ chắc e nó được 2 tuần tuổi thôi:

_ Ăn thì nó ko chịu ăn gì cả, đành dùng biện pháp bơm cưỡng ép, tay giữ mỏ giữ đầu còn tay kia bơm khí thế luôn, đến khi bầu diều căng thì cho uống nước, nước mình có pha men tiêu hóa, hôm qua có cho thêm ít bột vitamin dành cho người uống cho nó bổ xíu. Mình nghĩ nó giống con nít phải ép mới chịu ăn chắc ko sao.

_ 1 ngày mình ẵm nó ra chơi nhiều lần, vừa vuốt ve vừa nói đủ thứ với nó chủ yếu cho nó quen với giọng của mình. Sau 4 ngày mình thử để nó xuống đất gọi tên, vẫy tay kêu nó lại nhưng nó...........đứng im re chỉ kêu ử ử grư grư gì đó, hôm qua kêu hoài ko lại tức quá thử để nó đứng đó 1 mình chút "kệ cha mày luôn" coi sao, lại bàn ngồi làm việc cách nó 1 bước chân tự nhiên 1 hồi nó chập chững bước lại cho mình ẵm lên, thấy hiệu quả bữa nay bắt nó ra kêu mà ko lại mình để kệ nó đứng đó, ngồi cách nó 1 quãng ko quá xa để nó đi tới, kết quả đợi 2p nó cũng mò tới dúi đầu vào tay chân mình...........hehehehe.............cách huấn luyện này coi bộ hiệu quả à nha..........ngay từ nhỏ tập vậy mốt lớn lên chắc nghe lời tốt.

_ Mình nuôi trong thùng mì gói, nóc nhà mình chim sẻ làm tổ đầy trên đó nên rơm thì bao la, leo lên gom cả đống xuống lót ổ cho nó ở, bắt thêm bóng đèn 40w để tối khuya ngủ thì mở cho nó ấm, ngày nào cũng thay rơm.

_ Lúc ẵm thấy e nó hay há miếng cạp cạp tay, mình quẹt chút nước miếng bỏ vô cho nó liếm tại nghe nói cách này hơi dơ nhưng chim sẽ quấn quít lắm ko biết có đúng ko, nhưng ko dám làm nhiều tại mình hút thuốc uống cafe tùm lum sợ e nó xỉu........

Mình tính sau 1 hoặc 2 tuần nữa tập cho e nó ăn thử trái cây mềm như đu đủ, dưa hấu, hạt dẻ luộc ko biết có được ko...........

5. babysocola

@-) Bé mình từ nhỏ nuôi ở trong phòng ( nuôi lén ) Bé ngủ máy lạnh @-):| mình có giảm đi tí nhưng vẫn phải mở vì ko có quạt . Bé ngủ trong hộp đựng thuốc ( nhà mìh bán thuốc tây)
    :-"

6. hodinhvu

hodinhvu Thành viên Mới

Chim mình cũng đang tập bay....cũng biếng ăn....mà còn bị hắc xì nữa....không biết có cúm hay gì không?(Không có nước mũi gì hết).....

7. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

Vẹt tới giai đoạn gần biết tự ăn thì biếng ăn , đó là vì mình nuôi em nó 1 mình cho nên nó biếng ăn như vậy , nếu mà nuôi đông thì nó thấy 1 con đòi ăn nó sẽ ganh tị đòi ăn theo , với trường hợp biếng ăn như vậy thì dùng 1 tay banh miệng nó ra , với mình thì mình banh miệng em nó bằng tay trái , và ngón trỏ mình giữ mỏ trên , ngón giữa mình giữ mỏ dưới , ngón cái mình chặn giữa mỏ , rồi dùng tay phải nhét cám chó vào miệng nó, cám chó mình ngâm sao cho vừa mềm , trong ruột cám còn hơi cứng chưa kịp mềm, vì mềm quá khó nhét , lúc đầu có thể em nó k quen sẽ vun ra hay cố đẫy ra , nhưng vẫn kiên trì bắt nó nuốt bằng cách bóp chặt miệng nó lại, nó k há miệng ra đc thì k có cách nào em nó ói ra, khi e nó quen rồi thì sẽ nuốt thôi, lúc đó nhét bồi lien tiếp 3 cục vẫn đc , và 1 lần cho e nó ăn căng diều luôn , em nó mập mạp k cần lo em nó sẽ ốm , và cũng đừng lo e nó sợ mình, rất ổn k sức mẻ tình cảm gì cả ,

8. babysocola

Mình muốn làm khoen chân cho em nó thì làm ở đâu ? MÌnh ở q10 hcm ????8-|

9. tankiet

tankiet Thành viên Mới

hai bé nhà mình đã tự ăn nhiều, nhưng mình sợ không đủ chất nên vẫn phải bơm, hai đứa ăn một ngày hết quả bắp thêm hột hướng dương nữa mà sao mình không bơm có mấy ngày thấy sơ xác quá thế là tiếp tục bơm, không lẽ bơm tới già trời? các bạn có biết thức ăn nào nó tự ăn mà mập mạp không? thức ăn mình bơm đầy đủ cả gồm: bột 5 loại đậu, bột ngũ dinh dưỡng, lòng đỏ trứng gà, mật ong nguyên chất, chuối sim giã nhuyễn, tất cả trộn đều rồi bơm.

10. hodinhvu

hodinhvu Thành viên Mới

Cho em hỏi :
    Con xích nhà em bị hắc xì ....không biết có cúm hay gì không, nhưng mà không có nước mũi gì hết.....(Vẫn thừa năng lượn vỗ cánh thôi rồi ...)
    Nó đang tập bay, nhưng mà cánh mọc chưa đều nên bay lạc hướng không à.....rồi toàn bay "bịch bịch" vô tường...thương lắm. E cho nó ăn thức ăn cho chó ngâm nước...từ nhỏ đến giờ toàn đút nên giờ nó không biết tự ăn...cũng không biết uống nước luôn....cả ngày ăn thức ăn cho chó@@.Cho nó bắp thì nó cặp 1 2 miếng rồi bỏ...thóc cũng vậy lâu lâu mò ra cắn 1 2 cái....nhưng mà cắn phá thôi..chắc nó không biết ăn. Không biết như thế có ổn không? Nhờ mấy sư huynh chỉ giáo

11. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

Nó hắc xì như vậy có thể do lạnh , cũng chưa hẳn là bệnh , nhưng cần kiểm tra lại nhiệt độ nhé, e nó bay chưa rành nên hạn chế k cho e nó bay dễ bị chấn thương , về khoản ăn thì bạn cứ yên tâm, bé của bạn còn nhỏ chưa có tự ăn đâu , tới khi nó lớn hẳn thì sẽ biết ăn thôi, đó là bình thường , cứ đút hoài đi , đút càng lâu thì tình cảm sẽ càng khắn khít đó , tới lúc nó lớn rồi bạn muốn đút cũng k đc đó chứ

12. hodinhvu

hodinhvu Thành viên Mới

Thanks anh Phát nha;);););););););)

13. muabuon21684

Bữa nay đi công chuyện mình ghé oh my pet có mua được 1 hũ Vitamint tổng hợp tốt chuyên dùng cho vẹt, có hũ canxi riêng nữa nhưng mình ko mua, lúc đó hỏi cái hũ kia có đủ thứ thuốc bổ mà sao lại ko có canxi trong đó thì anh chủ nói "vitamin nếu dư thì cơ thể sẽ tống ra ngoài còn canxi mà dư thì sẽ giữ lại rồi thành chất độc rất nguy hiểm cho chim, vì vậy nên người ta mới bán riêng 2 loại 2 hũ như vậy", thành ra mình chỉ mua 1 hũ vitamin thôi rồi ra tiệm thuốc tây mua viên sủi bổ sung canxi về, mỗi ngày mình cho 1 ít vitamin vô bột cho em xích ăn còn canxi thì 1 tuần chắc cho nó uống 1, 2 lần thôi để ko bị dư nguy hiểm..............post bài để anh em cùng biết rồi cẩn thận ko bổ sung canxi nhiều quá cho chim..............
    Bữa nay rảnh làm vài tấm ra mắt anh em:

Còn đây là tập cho em nó chạy đến khi nghe gọi:
    http://www.youtube.com/watch?v=UriM4Ts72_0&feature=youtu.be
    Em nó hay đòi cắn tay mình như vậy lắm, cho mình hỏi mai mốt lớn lên nó có đòi cắn hông.......
    Mình cũng có ghé ngang tiệm chim bên Thành Thái tính kiếm cockatiel non nhưng khong có, thấy họ có 3, 4 em xích non còn trọc lóc luôn anh em nào có nhu cầu thì đến hỏi thử sắp hết mùa xích non rồi đó, vô tình ngó vô giữa nhà thấy có 2 con chim đen đen nhìn sơ qua tưởng đâu chim ưng ai dè lại gần nó kêu éc éc nhìn kỹ lại mới thấy là con vẹt xám Châu Phi, nhìn ở ngoài nó bự ghê luôn gần gấp đôi con xích đã dễ sợ, mai mốt có trúng số sẽ mua loại này nhưng phải là chim non chứ lớn cỡ này lại gần nó cắn chết..........hehehehe

14. babysocola

Bé mình đang biếng ăn + tập bay . 1 ngày mình ép ăn cũng chỉ dc 1/2 ống xi lanh / 3 cử .
    Với lại từ ngày đó trở đi , bé ị bậy quá . trước đó thì ị nhiều nhưng lâu lâu mới ị. Bây giờ bé ị liên tục. ị lên cả người mình ( lúc trước thì bỏ xưống bé mới ị) Ko biết có bt ko các bác ???
    +++ cho mình xin cái d/c OH MY PET để mua vài thứ với

15. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

To muabuon21684 : vẹt nó hay cạp nhẹ tay mình vậy đó , khi lớn thì cũng tùy con thích cạp tay mình , quan trọng là chơi với em nó nhiều để tình cảm đc tốt , mai mốt nó cũng chỉ gặm gặm mà k cắn đau đâu đừng lo

To babysocola : bé ị nhiều là đúng rồi , cứ 1 chút là ị , bình thường thôi bạn , oh my pet địa chỉ : 134A1, Huỳnh Văn Bánh, P.12, Q.Phú Nhuận , tp hcm .

16. dangphu289

dangphu289 Thành viên Mới

Cho em hoi hat ke loai lon .o sai gon o dau ban zay may huynh.dinh mua cho em xich an ma ko bit o dau ban

17. muabuon21684

Địa chỉ thì đã có ở trên, bạn vô hỏi nhớ nói độ tuổi của chim để người ta biết mà tư vấn tại mình thấy có tới mấy loại lận, nếu dùng ống xilanh thì mua thêm cái ống nhỏ chuyên bơm cho chim để gắn vô cho khỏi đổ ra, mà có gì cứ hỏi anh chủ tư vấn nhiệt tình lắm..........

Mình muốn mua 2 e cockatiel non quá mà tìm hoài ko thấy chỗ bán, có anh em nào biết chỉ dùm mình với..........hu hu hu..........

18. craven27

craven27 Thành Viên

Em xích nhà mình được hơn 1 tháng tuổi, giờ mình vẫn phải bơm xilanh (đút nó ko chịu ăn ==)
    Mình để trái cây, các loại đậu vào trong lồng cho em nó, thấy em nó vẫn cứ gặm nhưng hình như ko ăn... Em nó đã bay được quảng ngắn, kêu em nó bay lên tay được mí lần vào sáng nay ^^
    Giờ đợi đến khi em nó tự ăn được là tập dần dần với clicker...
    HÌnh ảnh, video chụp, quay hết rồi nhưng ở núi ko có đầu đọc thẻ nhớ ==' Cái dây cương làm cho em nó cũng đc em nó đeo vào sáng nay :D
    Để xuống núi kiếm cái đầu đọc thẻ quăng hình ảnh mờ mờ ảo ảo ... hix hix

19. hodinhvu

hodinhvu Thành viên Mới

Làm cho e cái dây cương với anh craven27 ơi@@

20. hodinhvu

hodinhvu Thành viên Mới

Có ai ở quận 9 không....Cho e giao lưu với :))

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé