theo dõi tình hình các bé vẹt

Thảo luận trong 'Vẹt - Két - Xích - Yến Phụng' bắt đầu bởi Phatyeumai, 27/1/12.

1. hany1450

hany1450 Thành viên Mới

Ðề: theo dõi tình hình các bé vẹt

Phân lỏng có lẽ pha thức ăn hơi nhiều nước.. NẾu hôi nhiều nước thi giảm bớt phần nước trong thức ăn.

2. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

hihi, hôm nay mình cũng vừa mới lụm 2 bé xích của tiệm chị 9 đào ở lê trọng tấn về, 2 bé 2k750, 1 bé lông lá kha khá, một bé trần như nhộng. À, còn về chuyện ăn uống thì thế này,năm ngoái mình có nuôi ngực hồng non cho ăn bột e bé của ridielac, từ 6-12 tháng tuổi, gạo sữa hay gà bó xôi, bò cà rốt gì đều đc, bé ăn khỏe, lớn nhanh, không bệnh tật. Cho ăn thức ăn chó con như bác phát cũng đc, mà ăn bột e bé cũng xong, còn sang thì đầu tư bột chim keytee exact nhập về, hihi, còn không thì mua keytee exact loại cho chim lớn ăn xong về trộn nước ấm sẽ đc dung dịch sệt sệt rồi cho ăn, vì chim mẹ khi móm mòi cho con cũng ăn từ viên tổng hợp cứng ngắc đó, nhưng đc cái nó nghiền nát ra + nước bọt của chim mẹ nên thành dung dịch lỏng, còn bác nào cưng chim của mình thì bỏ vào miệng nhai nhốp nhép xong rồi hả miệng ra cho bé nó ăn, bảo đảm nuôi kiểu ấy thì khi lớn chim sẽ rất trung thành kakakak

3. hany1450

hany1450 Thành viên Mới

VẬy là mình thành chim rồi còn gii =)):-s..........

4. common99

common99 Thành viên Mới

Hình như chim mà đi phân xanh la ko tốt
    Chim mình mỗi ngày cho ăn 4 đến 5 lần. Mỗi lần khoảng 10viên cám chó ngâm hơi mềm,mình toàn đút bằng tay .
    Chim ăn xong thì nó đập cánh, rỉa lông rồi ngủ. 3,4 giờ sau cái diều teo gần hết

5. Phatyeumai

Phatyeumai Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    nail

chúc mừng bạn , đó là biểu hiện chim khỏe mạnh phát triển bình thường

6. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

bé của bạn ăn thức ăn gì , bạn nên tăng cường bóng đèn tròn như mình đã nói ở đầu topic nhé , chim run thì có thể nó lạnh đó , bạn thấy nhiệt độ bình thường nhưng vẹt nó nhỏ và lúc trong tổ nó cần cha mẹ nó ủ ấm suốt , mà ở trong lòng cha mẹ nó thì nhiệt độ k có bình thường đâu mà với mình thì hơi nực đó , cho nên nhiệt độ tốt nhất cho nó là 1 bóng đèn tròn loại bình thường từ xưa tới giờ hay xài đó , khoãng cách chừng 2 gang tay là ok , đừng sát quá nóng quá em nó cũng chịu k nỗi , màu phân thì cũng có thể do thức ăn mà có màu khác nhau ,

7. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

xin phép bác phát cho mình trả lời bạn này nữa
    @babysocola, về phần phân lỏng là chuyện thường bạn ạ, miễn phân đi không dính vào hậu môn chim non là đc, nếu phân mà dính lòng thòng là biểu hiện tiêu chảy, bé bị run có thể là do bé chưa quen với việc được móm mồi như cách của bạn ( banh họng ra, bơm thức ăn vào) nên bé sợ, bé xích mình mới mua hôm qua cũng vậy, cho ăn xong thì run cầm cặp, giải pháp là ôm bé ấy vào lòng, hoặc lấy 2 tay ấp bé ấy, để bé trấn an, từ từ sẽ hết run, còn nếu run ngay cả khi chưa cho ăn chắc là biểu hiện của thân nhiệt thấp, nên đầu tư bóng đèn tròn như bác phát nói. Nói về time chơi với vẹt thì cần rất nhiều bạn ạ, nhưng vẹt non thì cần ngủ nhiều, nên thời gian bạn cho ăn xong, vuốt ve nó 5,10 phút rồi cho bé đi ngủ là vừa, nếu rãnh thì bé vừa ngủ bạn vừa vuốt ve bé càng tốt, sau này bé lớn, thì phải dành ít nhất 2 giờ 1 ngày để chơi với bé, nhớ là ít nhất nha, càng nhiều càng tốt

8. Phatyeumai

Nghề nghiệp:
    nail

có gì đâu mà phải khách sáo thế rasx , phát còn phải cảm ơn rasx vì đã bổ sung dùm nữa kìa :)

9. jaychouxxx

jaychouxxx Thành viên Mới

@rasx: 2h lận hả anh @@!, vậy sao có đủ thời gian ta hic hic

10. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

hihih, đó là những gì mình đọc đc từ các trang web nuôi vẹt, bên Mỹ thì ng ta coi trọng việc giao tiếp với thú nuôi nên dành khá nhiều thời gian, còn mình thì thấy 2h là nhiều, nhưng thật ra ngồi chơi với tụi nó, xoay đi xoay lại là hết 2h lẹ lắm, thời gian eo hẹp thì ít hơn chút cũng đc, nhưng ngày nào cũng phải có thời gian chơi chung với tụi nó. Bởi vậy sự khác biệt giữa vẹt nước ngoài và vẹt VN là vấn đề giao tiếp với con ng, vẹt nước ngoài đa số là ngoan hiền vì thường xuyên tiếp xúc với loài ng, còn vẹt VN thì hung dữ hay cắn là vì mình ít quan tâm đến vấn đề giao tiếp hơn :D

11. jaychouxxx

hihi thôi thì cứ bắt ra cho nó đứng kế bên nhìn mình học bài chắc cũng ổn

12. dat_casper

dat_casper Thành Viên

ko thấy ai cho vẹt ăn bột híp nhỉ , trước con nhỏ thừa đổ ra quấy với nước nóng xong súc cho vẹt ăn OK lắm

13. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

bột híp là bột gì vậy bác? Bột cho con nít ăn à, cho bé vẹt ăn đồ thừa thì thấy hơi tội nhĩ :-s;))

14. dat_casper

dat_casper Thành Viên

đúng rồi 1 gói 250 g có 92 K thôi đơn giản mà dễ đủ hương vị cho chú vẹt thân yêu thưởng thức và đầy đủ dinh dưỡng .Vẹt dc ăn bột hip là Pro lắm rồi cái này nhiều trẻ con còn ko có mà ăn bạn ạ

15. rasx2610

rasx2610 Thành viên Mới

hihih, thì mình vẫn cho các bé ăn bột trẻ e của ridelac đó thôi, mà sao bột của bác mua của hãng nào mà những 92k trong khi 1 gói ridielac gạo sữa chỉ có 36k thôi, lúc trưa mới vừa chạy ra tiệm oh my pet mua về 1 gói bột kaytee exact cho chim non hẵn hoi, đang cho các bé ăn kaytee hy vọng là sẽ mau lớn và khoẻ mạnh

16. jaychouxxx

em cũng đang cho ăn kaytee à các anh các bạn lưu í tí là hạn sử dụng chi từ 30-45 ngày thôi nha :p

17. common99

common99 Thành viên Mới

cho mình hỏi
    vẹt non 1 ngày mấy bạn cho ăn mấy lần vậy, chim mình cho ăn khoảng 3h sau là cái diều của nó xẹp rồi. chế độ ăn như vậy mình thấy chim vẫn khỏe ...muốn hỏi thêm cách cho ăn của mọi người xem sao :p
    chim nó hay rỉa cái ngón chân, ko biết như vậy có bình thường không.

18. Kuma

Kuma Thành viên Mới

Kuma dạo này bận quá nên chưa mua vẹt non về chăm được, nghe mấy mem nói mà thèm quá, chắc phải tháng 3 ổn định mới đi được hix.
    chắc chơi 2 em luôn

19. owl

owl Thành viên Mới

Các bác cho em hỏi xíu... Giống Xích này thì chọn con đực, cái như thế nào? Hôm qua ra tiệm chị Đào định mua nhưng chị ý nói thích con nào thì bắt ko trống mái j hết. mình ~:> nên phải hỏi anh em.

20. babysocola

babysocola Thành viên Mới

THANKS a.Phat Giờ bé cũng hết run rồi .
    Bé ăn NETCATLE dialac 5 quả gì gì đó cho trẻ em 6-12t.
    Mình cho ăn = cách bơm xilanh loại lớn . Mỗi lần bé ăn khảong
    hơn 1/2 ống căng diều. Ăn xong thì đứng cắn mấy đầu ngón chân , giang 2 cánh ra kêu la 1 tý. 15' mình bắt đi ngủ . 4g mình cho ăn 1 lần :) Phân thì vẫn xanh + 1 ít nước .

@rasx2610 : THanks bạn . Mình thường cho ăn xong để bé bên cạnh đi lòng vòng . Do đòi hỏi công việc nên cũng ko thể vuốt ve bé dc nhiều :) Tối mới rãnh chơi với bé nhưng sợ bé bực bội nên chỉ dc 1 tý . Mình sẽ lưu ý về vấn đề này .

Cám ơn các bác đã góp ý chỉ giáo :-*

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé