cách vào cám chích chòe than

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi trungmobileqt, 13/1/12.

1. trungmobileqt

trungmobileqt Thành viên Mới

vâng kinh thư các anh em yêu chòe than mình cũng là người mới nuôi chim được 1 năm nay và cung có chút kinh nghiệm rút ra từ những con chích chòe than khi bẫy về cũng đã nhiều lần chim ko ăn và yếu rồi chết đã tìm nhiều cách vào cám cho chim như vẫn bị suy chim và chết có những con ăn cam 1 time rồi cung đi luôn và cuối cùng mình cũng rút ra đựoc vài kinh nghiệm vào cám chòe ko chết và ko bi suy chim mình mạo muội pos bài này mang tính chất anh em tham khảo và ap dụng
    khi bẫy được 1 em chòe than rất đẹp ta mang cho vào lông
    cho cong nước vào chum áo lông để nơi yên tính cho chim khỏi sợ buổi đầu tiên bẫy về các bạn ra vườn đào ít run đất cho vào cho chim ăn mon này chòe than rất thích
    các bạn ra quan mua 1 lang sâu gạo về cát đôi sâu chộn 2 phần sâu 1 phần cám ba vì hay cám gà um cũng được cho nức cho vào chôn đều lên vẫn phải để và con sâu lên trên cóng cám khi đã chộn ướt đều nhớ là 1 ngày thay cám và sâu 1 lần ko để qua đêm được chiều ta phải bỏ cám cũ đi và thay lớp cám khác đến sáng hôm sau cũng vậy
    cứ như vậy trong vào 3--->5 ngày khi chim đã ăn cám các bạn ko chộn với sâu nưa và cho cám ko thôi các bạn nhớ mỗi 1 ngày các bạn đào cho chú chim lấy 3 con run đất nhé chòe ăn run đất sẽ ko bị gầy và suy chim chim đã hoàn toàn ăn cám ướt rồi chúng ta cho cám khô vào và chôn một ít cám ướt đậy lên chên cám khô khoản 2ngay 1 tuần là vực đươc chú chim ăn cám ngon lành rồi các bạn chỉ việc thuần hóa nó nữa là ok
    chúc anh em chó những chú chích chòe hay

2. doquanghuy0310

doquanghuy0310 Thành viên Mới

Ðề: cách vào cám chích chòe than

Ông anh ở gần nhà mình thì ông ấy cho 2 cóng cám rồi bắt cào cào cắt chân + càng đi rồi để lẫn với cám, và 1 cóng nước rồi chùm kín áo lại treo lên cây ngoài vườn (có che mưa) cứ như vậy thỉnh thoang ra nhìn xem Chim có ăn cào cào không nếu hết thì bỏ thêm vào khoảng 3 - 5 ngày là chim ăn được cám đấy là theo lời ông ấy nói còn không biết thực hư ntn. Mình thấy anh ấy vào cám đơn giản lắm mà tỷ lệ die rất thấp với lại dạo này CCT cũng hiếm ngoài tự nhiên không nhiều nhủ trước nên thấy bẫy được ít lắm.

3. killer_9x

killer_9x Thành viên Mới

cháu cứ cắt đôi châu chấu ra trộn vs cám trứng (giã nhỏ) 1 tuần là than ăn đc cám :)

4. Mạc Ngọc Hưng

Mạc Ngọc Hưng Thành viên Mới

Mình có con chòe than mái nuôi từ nhỏ, cứ có con nào chưa ăn cám là mình thả chung vào cùng con mái bịt kín lồng 2 ngày sau là ok. Thành công 100%

5. Thjchchjmvn

Thjchchjmvn Thành viên Mới

Anh em mua choe than boj dep thj cu pm 01696482955

6. chimnho1810

chimnho1810 Thành viên Mới

cách của chủ thớt chuẩn ý với mình ...........mình cũng vào cám như vậy ,nhưng ko cần đến jun.........khi quan sát pân chim chúng ta sẽ thấy đc chim đã ăn cám ướt hay chưa... khi ăn rùi ta cho cám ướt trôn ít sâu rùi cho lên mặt cám khô,,, chim ăn hết sâu ở cám ướt sẽ tìm bới cám khô để tìm sâu ...và ăn cám khô..........

7. tuanvu22790

tuanvu22790 Thành viên Mới

Nghề nghiệp:
    Nguyễn Tuấn Vũ BG 0979750620

Không cần dun dế gì đâu chùm áo yên tĩnh cám ướt và sâu quy là ok rồi không quá 3 ngày đâu

8. chaomaobachtang

chaomaobachtang Thành viên Mới

mình thì không thích nuôi chòe bổi,bởi vì dòng này khó thuần người lại lâu hót các bạn thích vào cám chòe,mình cho biết cách của mình để các bạn tham khảo nhé,khi mới bẫy được,các bạn nhốt vào lồng,bên trong lồng có lót lưới để tránh chim húc vỡ đầu,sứt trán bên ngoài trùm áo lồng để cho chim yên tĩnh,dưới đáy lồng dải một lớp đất mỏng,bên trong bỏ 2 cóng một sâu,một nước,sau 3 ngày,chim sống bắt đầu vào cám,cách này vô cùng quan trọng,bởi vì khi thay đổi thức ăn chim sẽ bị đi ngoài vậy các bạn sẽ trộn thuốc vào cám[hoặc vào sâu]chim ăn vào tránh được bệnh và sống cùng ban-thân

9. Gia Bin

Gia Bin Thành viên Mới

Mình thì cứ ốp con mái thuần cạnh con bổi, con mái ăn cám thì con bổi nhìn thấy cũng ăn theo./.

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé