giúp em với!người mới chơi ccl!

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về CCL' bắt đầu bởi angel201, 22/12/11.

1. angel201

angel201 Thành viên Mới

vừa rồi có thằng bạn mua giúp cho con ccl ở đâu không biết mà nói mua của thằng nào ăn trộm!
    con này mình sẻ,đuôi 17_18,siêng hót và hót rất nhiều giọng!nhưng điều đáng buồn là lông nó tưa kinh khủng,từ đuôi đến cánh đều tưa hết.không biết đã thay lông chưa nữa.mong các Bác kinh nghiệm giúp cho e cách nhận biết đã chim thay lông và biện pháp khắc phục bộ lông tưa này!
    xin chân thành cảm ơn mọi người!chúc sức khỏe!thân

Bài viết mới
  2. skullpack12

skullpack12 Thành Viên Tích Cực

Ðề: giúp em với!người mới chơi ccl!

Chim sắp thay lông thì nhìn bộ lông khô, không mượt, đầu đuôi thì tưa ra, cho ăn trứng kiến, dế cho rớt lông lun.

3. angel201

angel201 Thành viên Mới

lúc em bắt về cho đến thời điểm này là được hơn 1 tháng lông nó vẫn vậy k thấy hiện tượng rớt lông!hay tại ở nhà có con lửa hót nhiều quá nên bị ôm lông?mong các bác giúp đỡ e!!!

4. angel201

angel201 Thành viên Mới

em thường xuyên cho ăn cào cào,ngày nào cũng trên 10 con!sáng 1 muỗng cafe sâu!!!dễ thì thi thoảng!tắm nắng và nước thường xuyên!cám e mua cám bình dương trộn với trướng,tép,ít thị bò...!mong các bác giúp đỡ!

5. skullpack12

Bộ lông tưa như vậy thì là dấu hiệu rớt lông, nhưng bạn cho ăn toàn thức ăn nóng, cho nó lên lửa thì làm sao mà rớt lông được. Cào cào, sâu là cho lên lửa, cám trộn tép, thịt bò là cám nóng. Muốn cho rớt lông thì chỉ cho ăn trứng kiến, dế, cào cào thì cho ít thôi, cám thì chỉ xài cám Bình Dương cũng được, không cần cho thêm tép, thịt bò. tắm nước xong trùm áo lồng lại, chứ phơi nắng nữa thì nó rớt lông sao được.

6. phuocngoc

phuocngoc Thành viên Mới

Bạn cho nó tắm táp đầy đủ thử xem. Nếu nó hót nhìu wa thì có thể là lửa cuối rùi nó sẽ thay lông.

7. angel201

angel201 Thành viên Mới

em xin cảm ơn anh rất nhiều!vậy là cả tháng nay e sử dụng không đúng cách!khoảng bao lâu sẽ bao là sẽ rớt bộ lông a ah?thời điểm này lửa thây lông có muộn quá không a?trùm áo 24/24 hay sao ah?

8. skullpack12

Bây giờ thay lông thì là muộn rùi, khoảng tháng 6,7 thay lông là được. Nói chung là thay lông thì cho ăn toàn đồ mát, trùm lồng 24/24. Tắm nước, thay đồ ăn, nước uống xong là trùm lại. Tùy con thay lông nhanh hay chậm, nhưng ít nhất thì cũng khoảng 2-3 tháng mới xong lông. Thay xong lông rùi thì dưỡng nó 1 tháng cho cứng lông rùi mới chơi được.

9. angel201

angel201 Thành viên Mới

xin chân thành cảm ơn nhưng kinh nghiệm quý giá của các bạn!trong giai đoạn này mình phải về Tết khoảng 20 ngày nên việc cung cấp mồi tươi hạn chế!vậy trong thời gian này khoảng 20 ngày chỉ sử dụng cám nhạt có được không?áo lồng nên sử dụng màu sáng hay tối?e mới biết chơi nên còn thiếu kinh nghiêm.nghe 1 số người nói cho ccl tắm nước gạo sẽ giúp thây lông tốt hơn!!!xin được góp ý!thân

10. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

đúng đấy tắm nước gạo sẽ mau thay lông hơn.nhưng trước khi cho nước gạo vào thì bạn nên để cho con chim tắm nc bình thường đã.Khi con sang lồng tắm nó sẽ không nhảy xuống tắm ngay như mi với than mà nó sẽ uống 1 ít nc trước.đó là nó đang thử nc đấy nếu nc bình thường thì nó sẽ xuống tắm còn ko nếu thấy có vị lạ là nó sẽ ko xuống đâu.Bạn nên ngồi đợi đến khi nào nó chịu nhảy xuống tắm xong lên rỉa lông thì mới đổ nước vo gạo vào cho em nó tắm lần 2 ( tức là khi tắm con lửa hay nhảy xuống vầy nước 3,4 lần thì đợi cho em nó vầy xong lần đầu thì mới cho nc vo gạo).Còn áo lồng theo mình nghĩ dùng áo sáng màu cho em nó còn thấy đường mà ăn.Bạn ko kiếm đc chỗ nào gửi em nó à.không thì phải mua vitamin dành cho chim thay lông mà pha cho nó uống hoặc trộn vào thức ăn.

11. skullpack12

1 cóng cám nó chỉ ăn trong vòng 1 tuần là hết, bạn đi 20 ngày có khi về nó còn là cái xác, tốt nhất bạn nên đem đi gởi nhà người nào nuôi chim, chứ 20 ngày lâu lắm, nước uống qua ngày là có thể bị chua, nên mỗi ngày đều phải thay nước uống, tối đa là 2 ngày thay nước 1 lần, vài lời chia sẻ. Thân!!!!

12. angel201

angel201 Thành viên Mới

không phải!e đi về 20 ngày nhưng vẫn gởi bạn chăm hộ!ý e là 20 ngày đó k có mồi tươi có sao k?tình hình là qua 3 ngày cho tắm nước gạo và ăn trứng kiến,dế thì tình hình chẳng có gì thây đổi!1 cọng lông tơ rơi xuống cũng k có!:-<

13. skullpack12

Chẳng sao cả, không có trứng kiến thì chậm rớt lông thôi, nhưng cám bạn cho ăn thì phải là cám mát mới được. Thân!!!!

14. vnn1234

vnn1234 Thành viên Mới

tắm nc vo gạo chỉ là để thúc đẩy nhanh quá trình rụng lông thôi chứ đâu phải bạn cứ tắm là nó rụng ào ào.tùy con chim nữa có con thay nhanh có con thay chậm.không có trứng kiến bạn cho ăn dế vs cào cào.2 món đó thì bạn nhờ ng quen mua hộ cũng đc mà có sao đâu.

15. angel201

angel201 Thành viên Mới

cảm ơn mọi người rất nhiều!qua những gì e được biết thì con ccl của e đã thay lông lâu rồi!k hiểu ai nuôi để lông tưa như thế e k hiểu!1 BÁC nói để chơi đến mùa sau chứ đừng ép thây lông khó vực lửa!!!
    đúng là mua đồ ăn trộm cũng ấy náy mà cũng chập cheng quá!rút kinh nghiệm!
    rất mong các bạn tư vấn cách nuôi cho e nó mượt mà!!!thân

16. angel201

angel201 Thành viên Mới

hic!có 1 bác qua xem chim khẳng định chim bị sâu lông và mùa sau cũng bị vậy!!!các Bác giúp e có cách nào khắc phục k!nó tưa từ đầu đến cánh!!!hichic!mới tập chơi mà đủ chuyện hết!!!giúp em với mọi người ơi!!!
    có thuốc hay biện pháp nào chửa k ah!!!

Nếu chưa có nick trên chimcanhviet.vn thì dùng nick facebook bình luận nhé